ผู้เขียน หัวข้อ: นิตยา เปิดปัญญา - บ้านทุ่งเดียวกัน ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )  (อ่าน 3329 ครั้ง)

อีกเพลงแก้กับคุณ เพลิน พรหมแดน จำไม่ได้ว่าเพลงอะไรครับ
ขอบคุณ ผู้อุปถัมภ์แผ่นครั่ง..น้อง อนุกูล สงขลา มา ณ โอกาสนี้ครับผม

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Nitaya8.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Nitaya8.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16-09-2018, 11:11:47 AM โดย สันติ ยะลา »

แล้วก็เจอจนได้นะน้องอนุกูล  หากันมาหลายปี  เพลงนี้ถ้าบุญไม่พาวาสนาไม่ส่งจริง ๆ คงยากที่จะเจอ
เป็นเพลงร้องแก้ของเพลิน  พรหมแดน เพลงเดียวก็ว่าได้  ที่ร้องแก้โดยนักร้องเกรด A ของวงในยุคแรก
แต่เพลงกลับหายไป  ผมจำได้ว่าได้ฟังเพลงนี้เพียง 2 - 3 ครั้งเท่านั้น  แล้วไม่ฟังอีกจนบัดนี้  ได้ฟังเพลง
"ดาวสังคม" ทีไร  นึกถึงเพลงนี้ทุกที  ขอบใจน้องอนุกูลมากที่เสาะแสวงหาแผ่นนี้มาให้ชม ขอบคุณคุณสันติ
ที่ริปมาให้ฟังอย่างไพเราะ

เพลงเพราะมากครับ  ผมฟังหลายรอบกลับไปกลับมา ทำนองเสียงร้องน่าฟัง
ขอบคุณผู้ผลิตไฟล์เพลงมาให้ฟัง ขอบคุณไปยังเจ้าของแผ่นด้วยครับ

เพลงเพราะมากครับ ขอบคุณครับ

ริปใหม่เพื่อให้ได้มิติเสียงที่เด่นชัด เสียงดีขึ้นอีกระดับครับ

ไพเราะเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือความชัดค่ะ ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะ

ผมไปเจอเพลง " บ้านทุ่งเดียวกัน " ในยูทูป ซึ่งมีผู้สืบสานเจตนารมณ์ที่ดีนำไปเผยแพร่..แต่เหตุการณ์กลับไม่น่าภาคภูมิใจ
ของคนทำเพลงที่อุตส่าห์ตั้งใจทำ และวางไว้ให้ฟังเฉพาะที่บ้าน " สะกิดใจ " เมื่อสื่อเหล่านี้ถูกนำไปลงในยูทูป และมีเสียง
กิงเกิ้ลทับเนื้อหาของเพลง ทำเอาผู้ที่เข้ามาฟังอารมณ์เสีย และพลอยด่าเจ้าของไฟล์เพลงในทางที่เสียหาย แบบออกสื่อวงกว้าง
  คุณผู้ฟังไม่รู้หรอกว่ากว่าจะมาเป็นเพลง.. แต่ละเพลง เขาทำอะไรบ้าง ด้วยแนวทางของคนสะสมแผ่นเสียง ผมกล้าที่จะซื้อแผ่น
มาในราคาแพง ที่หลายคนไม่กล้าซื้อ แต่เมื่อลงทุนทำไปแล้ว มันไม่ใช่งานกฐินสามัครคีนี่ครับที่ผมจะวางให้เป็นสื่อสาธารณะ แบบ
ให้เอาไปใช้ตามใจชอบ  เพราะทุกวันนี้มีเทคโนโลยีที่ฉาบฉวยคอยเอาเปรียบกัน  คอยสร้างชื่อเสียง และสร้างเครดิตให้ตัวเองแบบไม่ต้อง
ลงทุนอะไรเลย.แต่ก็สามารถโลดแล่นอยู่บนเส้นทางออนไลน์ได้ บ้างก็เก่งเรื่องตัดต่อเพลง เอาไฟล์มาตัดต่อแล้วแจก เพื่อสร้างเครดิต
ให้ตัวเองดูดี บางทีเขาเรียกเป็นอาจารย์กันเลย.  คนพวกนี้มักไม่มีชื่อเสียงในทางลบ เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย...    วันๆใช้แต่วิชามาร
 จะเอาของคนนั้น ของคนนี้ หากไม่ได้ไฟล์เต็มก็ใช้ วิชามาร มาตัดต่อเอาจิงเกิ้ลออกจนสำเร็จ  ทีนี้แหละชื่อเสียงที่เสียก็มาตกกับผู้ทำเพลง
ที่มีจิงเกิ้ลซ้อนทับเนื้อหาเพลง
   ฉะนั้นผมจึงขอวิงวอนให้ผู้ที่จะทำเพลงไปลงในยูทูป จงตระหนักให้ดี  เมื่อเพลงเหล่านั้นยังมีจิงเกิ้ลทับเสียง ขอร้องท่านจงอย่าเอา
ไปลง หากผู้ฟังบางท่านใจยังไม่กว้าง หรือพวกใจ หีมด ผลผลสะท้อนกลับจะมาด่าเอา "  สันติ ยะลา "  ในทางเสียหาย.. บ้างก็ว่าสงสัย
มันจะพาตาย  จงทำใจให้กว้างนะครับ. ในอดีตผมนี่แหละคือนักแจกเพลงตัวยง. แต่วันนี้ผมคงพอแล้ว ชื่อเสียงที่ได้มา และคำขอบคุณ คงบรรทุก
รถ 10 ล้อไปไม่หมดแล้ว ขอบคุณผู้มีเกียรติที่เข้ามาติดตามอย่างสร้างสรรค์ทุกท่านนะครับ

** ผมไม่เคยเผยแพร่ในยูทูป **
เผยแพร่เมื่อ 3 มิ.ย. 2017
ขอบคุณเจ้าของเพลง คุณ สันติ  ยะลา
ความคิดเห็น 5 รายการ
 Elemental Hero
แสดงความคิดเห็นแบบสาธารณะในชื่อ Elemental Hero
Pimjai Timsang
Pimjai Timsang
1 ปีที่ผ่านมา (แก้ไขแล้ว)
มีเสียงรบกวน แต่ก็เพราะมาก แก้เพลงดาวสังคม

2

สิงหาคม บุญจันทึก
สิงหาคม บุญจันทึก
3 เดือนที่ผ่านมา
กลัวคนอื่นเอาไปแล้วไม่เอยนามของคุณใช่ไหม เลยต้องใส่ชื่อลงไปในเพลง
ถ้ากลัวคนอื่นจะเอาไป ก้ไม่ต้องเอามาลงก็ได้นะครับ ตอนตายก็เอาแผ่นทั้งหมดใส่ไปในโลงเผาไปให้หมดเลยครับ อย่าลืมนะครับ คุณ สันติ     (ขอบคุณคุณ สุดใจ วงศ์ดี ด้วยนะครับ )

1

Thanakrit Jaroenmi
Thanakrit Jaroenmi
5 เดือนที่ผ่านมา
ไม่น่ามีเสียงซ้อนมา

อย่าไปสนใจพวกเล็บขบหมา ใจหมา ที่ไม่ได้เพลงไปเลยใช้สันดานหมาคือปากหมาให้คุณสันติเสียหายเลยครับ

แหมคุณสิงหาคม บุญจันทึกอยากได้เพลงเขาจนไข่สั่นสิ้นศักดิ์ศรีสิ้นยางอายกันเลยทีเดียว อ่านแล้วขำว่าให้พาใส่โลงตายไปด้วย เออถ้ามีคนอย่างคุณเยอะๆพาตายใส่โลงไปด้วยอย่างว่าดีกว่ามั้ง ไม่ได้เพลงไปโกรธขนาดนี้เลยเหรอคะ ต้องตรวจสอบก่อนไหมก่อนจะด่าใคร ว่าเพลงมีที่มาที่ไปอย่างไง เราเล่นกันอยู่เฉพาะที่คนตลาดล่างอย่างคุณคงไม่เข้าใจ น่าสงสารปนน่าสมเพชนะคะคนพิการใจเช่นคุณ อย่าแค่เป็นนักเลงคีบอร์ดเที่ยวไปด่าคนโน้นคนนี้ที่ไม่รู้จักกันเพียงเพราะคุณแปลงเพลงเขาไม่ได้เพราะติดจิงเกิ้ล

ใจหมาจริงๆบักปอบนี่ ขอด่ามันหน่อย

คงต้องทำใ่จกันไป แต่คนที่นำไปลงก็ไม่สมควรนำไปนะ น่าจะฟังกันในเว็บนี้ก็พอ

บ้างก็เก่งเรื่องตัดต่อเพลง เอาไฟล์มาตัดต่อแล้วแจก เพื่อสร้างเครดิต
ให้ตัวเองดูดี บางทีเขาเรียกเป็นอาจารย์กันเลย.  คนพวกนี้มักไม่มีชื่อเสียงในทางลบ เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย...     

ไม่เห็นด้วยกับพี่สันติที่ว่า "เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย.."
ผมว่ามันมีครับ มีแต่เหี้ยนี่แหละ..

แม้ปัจจุบัน ผมไม่ค่อยได้ใกล้ชิดกับเรื่องริปเพลง และไม่ค่อยได้ฟังเพลงลูกทุ่งพันธุ์ปลาบึกลุ่มน้ำตาปีมากเหมือนเมื่อก่อน
แต่ยังเข้าใจ และให้ความเคารพกับผู้ทำเพลงแบบพี่บ่าวอยู่ทุกครา
สิ่งที่เหลือบสังคมเหล่านี้ยังไม่มี ก็คือ แม่งอะไรดีล่ะ พิมพ์ไม่ออก ตื้อไปหมด
ไม่มีความเข้าใจ ก็ดูธรรมดา ไม่มีความสำนึก ก็ดูน้อยไป ไม่มีความเป็นมนุษย์ ก็สื่อได้ไม่เต็มที่
เฮ้อ.. อธิบายให้ตายก็ไม่มีค่ากับพวกแม่งง..

ไม่เห็นด้วยกับพี่สันติที่ว่า "เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย.."
ผมว่ามันมีครับ มีแต่เหี้ยนี่แหละ..

แม้ปัจจุบัน ผมไม่ค่อยได้ใกล้ชิดกับเรื่องริปเพลง และไม่ค่อยได้ฟังเพลงลูกทุ่งพันธุ์ปลาบึกลุ่มน้ำตาปีมากเหมือนเมื่อก่อน
แต่ยังเข้าใจ และให้ความเคารพกับผู้ทำเพลงแบบพี่บ่าวอยู่ทุกครา
สิ่งที่เหลือบสังคมเหล่านี้ยังไม่มี ก็คือ แม่งอะไรดีล่ะ พิมพ์ไม่ออก ตื้อไปหมด
ไม่มีความเข้าใจ ก็ดูธรรมดา ไม่มีความสำนึก ก็ดูน้อยไป ไม่มีความเป็นมนุษย์ ก็สื่อได้ไม่เต็มที่
เฮ้อ.. อธิบายให้ตายก็ไม่มีค่ากับพวกแม่งง..
พณท่านฯ หัวเขียง มาแล้วก็ทิ้งวลีเด็ดๆ ไว้ให้ข้อคิดในแวดวงของคนอนุรักษ์เพลงเก่า.ขอบคุณทุกท่านครับผม

******** นานๆ จะได้เข้ามาสักที เห็นมีเรื่องมีราวแบบนี้ ก็อดจะมาให้กำลังใจกันไม่ได้ ********
สวัสดีทุกท่าน ก่อนหน้านี้ผมได้เข้ามาดูบ้างแต่ไม่บ่อยนัก เหตุเพราะรับราชการแล้ว งานเยอะขึ้นกว่าแต่ก่อน
แต่พอเข้ามาดูทีไร ผมจะกดเข้าไปดูที่ "แสดงกระทู้ที่ยังได้อ่าน" ก็เห็นว่าไม่มีอะไรลงเพิ่มเติม เห็นอย่างนี้มาเป็นเดือนๆ
ก็นึกสงสัยว่า ทำไมเงียบจัง จึงไปย้อนดูกระทู้เพลงต่างๆ เอ๊ะ! ก็มีความเคลื่อนไหวตามปกติ มีเพลงลงให้ฟังกันปกติ บางกระทู้มีชื่อผมเข้าไปตอบบ้าง เป็นไปได้อย่างไร
คงจะมีคนเดา เอาเบอร์โทรศัพท์ผมไปใส่รหัสในชื่อ พิณไพร เข้าใช้งานไปฟังเพลง ถ้าฟังเพลงก็แล้วไป ถ้าเข้าไปประสงค์อย่างอื่น ผมคงเสียคน
ขอเรียนให้ทราบว่า ผมเปลี่ยนรหัสแล้วนะครับ ถ้าท่านอยากแสดงความคิดเห็นก็สมัครสมาชิกเสียเถอะครับ
*** มาว่าเรื่องพี่สันติกันต่อ ผมเข้าใจและเห็นใจนะครับ คนอยากดังแต่ไม่ลงทุน แถมยังมาด่าเราตามหลังนี่มันน่าเจ็บใจนะครับ เพราะเหตุนี้ด้วยที่พักหลังนี้ผมเงียบวงการไป เพราะคนที่รู้ว่าผมมีอะไร เพลงอะไร เขาก็เที่ยวขอบ้าง อ้างเป็นลูกเป็นหลานนักร้องโน่นนี่บ้าง แรกที่ผมเล่นแผ่นเสียงเคยหลวมตัวเสียท่าไปครั้งนึง เขาโทรมา เป็นเสียงคนมีอายุ บอกว่าเป็นนักจัดรายการและเป็นเพื่อนรักกันมากกับเมืองแมน สมยาประเสริฐ เขาอยากจะได้เพลงของเพื่อนเขาเปิดออกอากาศ ชื่อเพลง "หนาวนี้พี่คอย" จะเอาค่าเพลงเท่าไร เขารู้ได้อย่างไรว่าผมมีแผ่นนี้ ซึ่งตอนนั้นผมก็เพิ่งได้แผ่นนี้มา จนแล้วจนรอดและด้วยความว่าเขาเป็นผู้ใหญ่เราก็เกรงใจ ผมจึงใส่แผ่นซีดีส่งไปให้เขา ผมเขียนใส่กระดาษแนบไปด้วย "ค่าเพลงที่อัดให้นี้แล้วแต่คุณลุงจะกรุณาเถอะครับ แผ่นนี้ผมซื้อมาราคาสูง" และใส่เลขบัญชีไปด้วย ตั้งแต่วันนั้นจนบัดนี้เงียบกริบ หลายปีผ่านมา แกคงตายห่าไปเสียแล้ว สาธุ..ตามเพื่อนแกไปเถอะ อยากฟังเพลงอะไรก็ให้เขาร้องให้ฟังเสียนะ
ผมหวังว่าทุกคนคงสบายดี มีความสุขกันนะครับ ว่างๆผมจะเข้ามาเที่ยวชม ฟังเพลงกันเรื่อยๆครับ
สวัสดี

ล่าสุดผมก็โดนเด็กอัปรีย์ตัวนึง บอกให้เพลงผมมาเยอะเลย เอาชื่อผมไปอ้างคนนั้นคนนี้ แสบยิ่งกว่าซีม่าโลชั่นอีก ไม่รู้มันทำไปเพื่ออะไร มันอยากดังในวงการนี้หรือไงไม่ทราบ ทั้งๆที่ในวงการนี้เขาก็มีกันไม่กี่คน เขาก็รู้กันหมด เดี๋ยวนี้ผมเลิกขอเพลงเลิกเก็บเพลงมานาน ผมเก็บแต่แผ่นเสียงสบายใจกว่ากันเยอะ หากใครได้ยินและเอาชื่อผมไปอ้างในทางเสียหายช่วยกระซิบมาหน่อยนะครับ