ผู้เขียน หัวข้อ: นิตยา เปิดปัญญา - บ้านทุ่งเดียวกัน ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )  (อ่าน 2591 ครั้ง)

อีกเพลงแก้กับคุณ เพลิน พรหมแดน จำไม่ได้ว่าเพลงอะไรครับ
ขอบคุณ ผู้อุปถัมภ์แผ่นครั่ง..น้อง อนุกูล สงขลา มา ณ โอกาสนี้ครับผม

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Nitaya8.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Nitaya8.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16-09-2018, 11:11:47 AM โดย สันติ ยะลา »

แล้วก็เจอจนได้นะน้องอนุกูล  หากันมาหลายปี  เพลงนี้ถ้าบุญไม่พาวาสนาไม่ส่งจริง ๆ คงยากที่จะเจอ
เป็นเพลงร้องแก้ของเพลิน  พรหมแดน เพลงเดียวก็ว่าได้  ที่ร้องแก้โดยนักร้องเกรด A ของวงในยุคแรก
แต่เพลงกลับหายไป  ผมจำได้ว่าได้ฟังเพลงนี้เพียง 2 - 3 ครั้งเท่านั้น  แล้วไม่ฟังอีกจนบัดนี้  ได้ฟังเพลง
"ดาวสังคม" ทีไร  นึกถึงเพลงนี้ทุกที  ขอบใจน้องอนุกูลมากที่เสาะแสวงหาแผ่นนี้มาให้ชม ขอบคุณคุณสันติ
ที่ริปมาให้ฟังอย่างไพเราะ

เพลงเพราะมากครับ  ผมฟังหลายรอบกลับไปกลับมา ทำนองเสียงร้องน่าฟัง
ขอบคุณผู้ผลิตไฟล์เพลงมาให้ฟัง ขอบคุณไปยังเจ้าของแผ่นด้วยครับ

เพลงเพราะมากครับ ขอบคุณครับ

ริปใหม่เพื่อให้ได้มิติเสียงที่เด่นชัด เสียงดีขึ้นอีกระดับครับ

ไพเราะเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือความชัดค่ะ ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะ

ผมไปเจอเพลง " บ้านทุ่งเดียวกัน " ในยูทูป ซึ่งมีผู้สืบสานเจตนารมณ์ที่ดีนำไปเผยแพร่..แต่เหตุการณ์กลับไม่น่าภาคภูมิใจ
ของคนทำเพลงที่อุตส่าห์ตั้งใจทำ และวางไว้ให้ฟังเฉพาะที่บ้าน " สะกิดใจ " เมื่อสื่อเหล่านี้ถูกนำไปลงในยูทูป และมีเสียง
กิงเกิ้ลทับเนื้อหาของเพลง ทำเอาผู้ที่เข้ามาฟังอารมณ์เสีย และพลอยด่าเจ้าของไฟล์เพลงในทางที่เสียหาย แบบออกสื่อวงกว้าง
  คุณผู้ฟังไม่รู้หรอกว่ากว่าจะมาเป็นเพลง.. แต่ละเพลง เขาทำอะไรบ้าง ด้วยแนวทางของคนสะสมแผ่นเสียง ผมกล้าที่จะซื้อแผ่น
มาในราคาแพง ที่หลายคนไม่กล้าซื้อ แต่เมื่อลงทุนทำไปแล้ว มันไม่ใช่งานกฐินสามัครคีนี่ครับที่ผมจะวางให้เป็นสื่อสาธารณะ แบบ
ให้เอาไปใช้ตามใจชอบ  เพราะทุกวันนี้มีเทคโนโลยีที่ฉาบฉวยคอยเอาเปรียบกัน  คอยสร้างชื่อเสียง และสร้างเครดิตให้ตัวเองแบบไม่ต้อง
ลงทุนอะไรเลย.แต่ก็สามารถโลดแล่นอยู่บนเส้นทางออนไลน์ได้ บ้างก็เก่งเรื่องตัดต่อเพลง เอาไฟล์มาตัดต่อแล้วแจก เพื่อสร้างเครดิต
ให้ตัวเองดูดี บางทีเขาเรียกเป็นอาจารย์กันเลย.  คนพวกนี้มักไม่มีชื่อเสียงในทางลบ เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย...    วันๆใช้แต่วิชามาร
 จะเอาของคนนั้น ของคนนี้ หากไม่ได้ไฟล์เต็มก็ใช้ วิชามาร มาตัดต่อเอาจิงเกิ้ลออกจนสำเร็จ  ทีนี้แหละชื่อเสียงที่เสียก็มาตกกับผู้ทำเพลง
ที่มีจิงเกิ้ลซ้อนทับเนื้อหาเพลง
   ฉะนั้นผมจึงขอวิงวอนให้ผู้ที่จะทำเพลงไปลงในยูทูป จงตระหนักให้ดี  เมื่อเพลงเหล่านั้นยังมีจิงเกิ้ลทับเสียง ขอร้องท่านจงอย่าเอา
ไปลง หากผู้ฟังบางท่านใจยังไม่กว้าง หรือพวกใจ หีมด ผลผลสะท้อนกลับจะมาด่าเอา "  สันติ ยะลา "  ในทางเสียหาย.. บ้างก็ว่าสงสัย
มันจะพาตาย  จงทำใจให้กว้างนะครับ. ในอดีตผมนี่แหละคือนักแจกเพลงตัวยง. แต่วันนี้ผมคงพอแล้ว ชื่อเสียงที่ได้มา และคำขอบคุณ คงบรรทุก
รถ 10 ล้อไปไม่หมดแล้ว ขอบคุณผู้มีเกียรติที่เข้ามาติดตามอย่างสร้างสรรค์ทุกท่านนะครับ

** ผมไม่เคยเผยแพร่ในยูทูป **
เผยแพร่เมื่อ 3 มิ.ย. 2017
ขอบคุณเจ้าของเพลง คุณ สันติ  ยะลา
ความคิดเห็น 5 รายการ
 Elemental Hero
แสดงความคิดเห็นแบบสาธารณะในชื่อ Elemental Hero
Pimjai Timsang
Pimjai Timsang
1 ปีที่ผ่านมา (แก้ไขแล้ว)
มีเสียงรบกวน แต่ก็เพราะมาก แก้เพลงดาวสังคม

2

สิงหาคม บุญจันทึก
สิงหาคม บุญจันทึก
3 เดือนที่ผ่านมา
กลัวคนอื่นเอาไปแล้วไม่เอยนามของคุณใช่ไหม เลยต้องใส่ชื่อลงไปในเพลง
ถ้ากลัวคนอื่นจะเอาไป ก้ไม่ต้องเอามาลงก็ได้นะครับ ตอนตายก็เอาแผ่นทั้งหมดใส่ไปในโลงเผาไปให้หมดเลยครับ อย่าลืมนะครับ คุณ สันติ     (ขอบคุณคุณ สุดใจ วงศ์ดี ด้วยนะครับ )

1

Thanakrit Jaroenmi
Thanakrit Jaroenmi
5 เดือนที่ผ่านมา
ไม่น่ามีเสียงซ้อนมา

อย่าไปสนใจพวกเล็บขบหมา ใจหมา ที่ไม่ได้เพลงไปเลยใช้สันดานหมาคือปากหมาให้คุณสันติเสียหายเลยครับ

แหมคุณสิงหาคม บุญจันทึกอยากได้เพลงเขาจนไข่สั่นสิ้นศักดิ์ศรีสิ้นยางอายกันเลยทีเดียว อ่านแล้วขำว่าให้พาใส่โลงตายไปด้วย เออถ้ามีคนอย่างคุณเยอะๆพาตายใส่โลงไปด้วยอย่างว่าดีกว่ามั้ง ไม่ได้เพลงไปโกรธขนาดนี้เลยเหรอคะ ต้องตรวจสอบก่อนไหมก่อนจะด่าใคร ว่าเพลงมีที่มาที่ไปอย่างไง เราเล่นกันอยู่เฉพาะที่คนตลาดล่างอย่างคุณคงไม่เข้าใจ น่าสงสารปนน่าสมเพชนะคะคนพิการใจเช่นคุณ อย่าแค่เป็นนักเลงคีบอร์ดเที่ยวไปด่าคนโน้นคนนี้ที่ไม่รู้จักกันเพียงเพราะคุณแปลงเพลงเขาไม่ได้เพราะติดจิงเกิ้ล

ใจหมาจริงๆบักปอบนี่ ขอด่ามันหน่อย

คงต้องทำใ่จกันไป แต่คนที่นำไปลงก็ไม่สมควรนำไปนะ น่าจะฟังกันในเว็บนี้ก็พอ

บ้างก็เก่งเรื่องตัดต่อเพลง เอาไฟล์มาตัดต่อแล้วแจก เพื่อสร้างเครดิต
ให้ตัวเองดูดี บางทีเขาเรียกเป็นอาจารย์กันเลย.  คนพวกนี้มักไม่มีชื่อเสียงในทางลบ เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย...     

ไม่เห็นด้วยกับพี่สันติที่ว่า "เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย.."
ผมว่ามันมีครับ มีแต่เหี้ยนี่แหละ..

แม้ปัจจุบัน ผมไม่ค่อยได้ใกล้ชิดกับเรื่องริปเพลง และไม่ค่อยได้ฟังเพลงลูกทุ่งพันธุ์ปลาบึกลุ่มน้ำตาปีมากเหมือนเมื่อก่อน
แต่ยังเข้าใจ และให้ความเคารพกับผู้ทำเพลงแบบพี่บ่าวอยู่ทุกครา
สิ่งที่เหลือบสังคมเหล่านี้ยังไม่มี ก็คือ แม่งอะไรดีล่ะ พิมพ์ไม่ออก ตื้อไปหมด
ไม่มีความเข้าใจ ก็ดูธรรมดา ไม่มีความสำนึก ก็ดูน้อยไป ไม่มีความเป็นมนุษย์ ก็สื่อได้ไม่เต็มที่
เฮ้อ.. อธิบายให้ตายก็ไม่มีค่ากับพวกแม่งง..

ไม่เห็นด้วยกับพี่สันติที่ว่า "เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย.."
ผมว่ามันมีครับ มีแต่เหี้ยนี่แหละ..

แม้ปัจจุบัน ผมไม่ค่อยได้ใกล้ชิดกับเรื่องริปเพลง และไม่ค่อยได้ฟังเพลงลูกทุ่งพันธุ์ปลาบึกลุ่มน้ำตาปีมากเหมือนเมื่อก่อน
แต่ยังเข้าใจ และให้ความเคารพกับผู้ทำเพลงแบบพี่บ่าวอยู่ทุกครา
สิ่งที่เหลือบสังคมเหล่านี้ยังไม่มี ก็คือ แม่งอะไรดีล่ะ พิมพ์ไม่ออก ตื้อไปหมด
ไม่มีความเข้าใจ ก็ดูธรรมดา ไม่มีความสำนึก ก็ดูน้อยไป ไม่มีความเป็นมนุษย์ ก็สื่อได้ไม่เต็มที่
เฮ้อ.. อธิบายให้ตายก็ไม่มีค่ากับพวกแม่งง..
พณท่านฯ หัวเขียง มาแล้วก็ทิ้งวลีเด็ดๆ ไว้ให้ข้อคิดในแวดวงของคนอนุรักษ์เพลงเก่า.ขอบคุณทุกท่านครับผม

******** นานๆ จะได้เข้ามาสักที เห็นมีเรื่องมีราวแบบนี้ ก็อดจะมาให้กำลังใจกันไม่ได้ ********
สวัสดีทุกท่าน ก่อนหน้านี้ผมได้เข้ามาดูบ้างแต่ไม่บ่อยนัก เหตุเพราะรับราชการแล้ว งานเยอะขึ้นกว่าแต่ก่อน
แต่พอเข้ามาดูทีไร ผมจะกดเข้าไปดูที่ "แสดงกระทู้ที่ยังได้อ่าน" ก็เห็นว่าไม่มีอะไรลงเพิ่มเติม เห็นอย่างนี้มาเป็นเดือนๆ
ก็นึกสงสัยว่า ทำไมเงียบจัง จึงไปย้อนดูกระทู้เพลงต่างๆ เอ๊ะ! ก็มีความเคลื่อนไหวตามปกติ มีเพลงลงให้ฟังกันปกติ บางกระทู้มีชื่อผมเข้าไปตอบบ้าง เป็นไปได้อย่างไร
คงจะมีคนเดา เอาเบอร์โทรศัพท์ผมไปใส่รหัสในชื่อ พิณไพร เข้าใช้งานไปฟังเพลง ถ้าฟังเพลงก็แล้วไป ถ้าเข้าไปประสงค์อย่างอื่น ผมคงเสียคน
ขอเรียนให้ทราบว่า ผมเปลี่ยนรหัสแล้วนะครับ ถ้าท่านอยากแสดงความคิดเห็นก็สมัครสมาชิกเสียเถอะครับ
*** มาว่าเรื่องพี่สันติกันต่อ ผมเข้าใจและเห็นใจนะครับ คนอยากดังแต่ไม่ลงทุน แถมยังมาด่าเราตามหลังนี่มันน่าเจ็บใจนะครับ เพราะเหตุนี้ด้วยที่พักหลังนี้ผมเงียบวงการไป เพราะคนที่รู้ว่าผมมีอะไร เพลงอะไร เขาก็เที่ยวขอบ้าง อ้างเป็นลูกเป็นหลานนักร้องโน่นนี่บ้าง แรกที่ผมเล่นแผ่นเสียงเคยหลวมตัวเสียท่าไปครั้งนึง เขาโทรมา เป็นเสียงคนมีอายุ บอกว่าเป็นนักจัดรายการและเป็นเพื่อนรักกันมากกับเมืองแมน สมยาประเสริฐ เขาอยากจะได้เพลงของเพื่อนเขาเปิดออกอากาศ ชื่อเพลง "หนาวนี้พี่คอย" จะเอาค่าเพลงเท่าไร เขารู้ได้อย่างไรว่าผมมีแผ่นนี้ ซึ่งตอนนั้นผมก็เพิ่งได้แผ่นนี้มา จนแล้วจนรอดและด้วยความว่าเขาเป็นผู้ใหญ่เราก็เกรงใจ ผมจึงใส่แผ่นซีดีส่งไปให้เขา ผมเขียนใส่กระดาษแนบไปด้วย "ค่าเพลงที่อัดให้นี้แล้วแต่คุณลุงจะกรุณาเถอะครับ แผ่นนี้ผมซื้อมาราคาสูง" และใส่เลขบัญชีไปด้วย ตั้งแต่วันนั้นจนบัดนี้เงียบกริบ หลายปีผ่านมา แกคงตายห่าไปเสียแล้ว สาธุ..ตามเพื่อนแกไปเถอะ อยากฟังเพลงอะไรก็ให้เขาร้องให้ฟังเสียนะ
ผมหวังว่าทุกคนคงสบายดี มีความสุขกันนะครับ ว่างๆผมจะเข้ามาเที่ยวชม ฟังเพลงกันเรื่อยๆครับ
สวัสดี