ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติคุณกังวาลไพร ลูกเพชร จากนิตยสารโลกดารา  (อ่าน 6284 ครั้ง)

ขอบคุณ “ลุงบุญมา” มากครับ สำหรับประวัติของ “ศิลปินระดับครู” ท่านนี้
ทำให้ผมได้รู้จัก “ครูกังวานไพร ลูกเพชร” ศิลปินในดวงใจ มากยิ่งขึ้น

คุณลุงกังวานไพร ลูกเพชร ท่าน อัธยาศัย ดีมากครับ
ทุกครั้งที่ได้คุยกัน ท่านจะมีอารมณ์ขัน พูดจาอย่างคนกันเอง เรียกเสียงฮา ได้เสมอ
แม้ว่า บุคลิกภายนอก ท่านดูจะเงียบขรึม ก็ตาม

ท่านเคยพูดกับผมมาว่า
“หลายคนหาว่าผมเป็นคนหยิ่ง อันที่จริงผมไม่ได้หยิ่ง
เพียงแต่ผมเป็นคนขี้อายมาตั้งแต่เด็ก ไม่กล้าคุยกับใคร
หากเห็นกันภายนอก แล้วจะมาตัดสินกันก็ไม่เป็นธรรม
ต้องได้พูดได้คุยกัน แล้วจะรู้ว่าผมไม่ใช่คนหยิ่ง”

นี่คือ คำพูดของ ลุงกังวานไพร ลูกเพชร ที่พูดมากับผม

ในวัยเด็กท่านเล่าว่า ผมเรียนหนังสือหัวไม่ดี เรียนอีกที่แต่ไปจบอีกที่
หวังว่าจะได้เรียนศิลปะ ที่ชอบ แต่สอบไม่ได้

ถึงแม้ว่าท่านจะไม่ได้ทำงาน ศิลปะ ในสาขาที่ตนใฝ่ฝันแต่เด็ก
แต่ท่านได้ทำงานศิลปะ ในสาขา ที่ให้ความสุขแก่แฟนเพลงช้านาน ในฐานะศิลปิน
ได้ฝากงานเพลงไว้ในแผ่นดิน เป็นมรดกตกทอดให้ชนรุ่นหลัง ได้ศึกษา

ท่านพูดถึงชีวิตการเป็นนักร้อง ว่าผ่านอะไรมาเยอะมาก ทั้ง ร้าย ทั้งดี
ฝ่าฟันอุปสรรค์ มาได้จนถึงทุกวันนี้  ท่านอยู่ดีมีสุข  ในฐานะทางเศรษฐกิจ ที่มั่นคงมาก

อดีตที่ผ่านมา ท่านจะท้อ แต่ท่านไม่เคยถอย ท่านจึงมีวันนี้

ท่าน พูดถึง เพลง “ท้อแต่ไม่ถอย” ว่า
“เพลงนี้แต่งจากชีวิตของผม”
 อยากให้ แฟนเพลง เข้าไปให้กำลังใจ กับ เพลงท้อแต่ไม่ถอย ที่............

http://www.youtube.com/watch?v=b9AAZEx4CcA

จากผลงานการสร้างสรรค์ของท่านวาทิตย์อย่างตั้งใจ ด้วยใจ
และ ผมขอขอบคุณพี่วาฑิต ด้วยใจเช่นกันครับ

อีกหนึ่งเพลง ที่ผมรออยู่ คือ
เพลงที่ ครูกังวาลไพร ลูกเพชร ตั้งมจบันทึกเสียง เพื่อเทอดพระเกียรติ "พ่อหลวงของแผ่นดิน"
หากคุณลุงบันทึกเสียงเสร็จ และ มิกซ์เสียงเสร็จ คงต้องขอรบกสว ที่วาฑิต อีกครั้ง และ (หลาย ๆ ครั้ง ตามเจตนารมณ์ของ "คร" อีกหลายท่าน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-02-2012, 08:27:32 AM โดย สันติยุทธ »

ประมาณการ จากอายุของ "ลุงกังวาลไพร ลูกเพชร"
ที่ปรากฎในหนังสือ คือ "27 ปี"

แสดงว่า บทความฉบับนี้ ตีพิมพ์เมื่อปี 2528
คือ 41 ปี มาแล้ว

และ เมื่อวันเสาร์ ที่ 28 มกราคม 2555
คุณลุงกังวาลไพร ลูกเพชร ได้ทำบุญครบรอบวันเกิด ครบ 68 ปี

อ่านเพลินเลยค่ะพี่บุญมา พี่ด็อกเตอร์ ขอบคุณมากค่ะ :SKJ_8_01:

หนังสือเก่ามีคุณค้า พี่บุญมาคงสะสมหนังสือแนวนี้ไว้เยอะ