ผู้เขียน หัวข้อ: สมจิตต์ ตัดจินดา - น้ำตาเทียน ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )  (อ่าน 3409 ครั้ง)

น้ำตาเทียนต้นฉบับแรก.เป็นเพลงที่มีแจกกันทั่วไป จากแหล่งหนึ่งไปยังที่หนึ่ง ลองมาฟัง
ฉบับที่บรรจงทำ โดยคนสะสมแผ่นเสียง เพื่อให้เสียงของอดีต ในวันนั้น.. กลับมาน่ารับฟัง
และพอจะรับกับน้ำเสียงในอดีตที่ระบบของการบันทึกเสียงยังไม่ดีเท่าวันนี้ อายุของเพลง
นี้คงเลย 60 ปีแล้วครับ ผลงานของครูไพบูลย์ บุตรขัน บรมครูแห่งวงการเพลงเมืองไทย

สมจิตต์  ตัดจินดา - น้ำตาเทียน

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_SJT04.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_SJT04.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11-08-2018, 03:45:46 PM โดย สันติ ยะลา »

น้ำตาเทียนของคุณสมจิตต์เคยได้ฟังจากหลายที่มา  แต่ฟังในวันนี้รู้สึกว่าจะได้รับรู้ถึงความเก่าจริงๆเพราะมีความต่างของเสียงตอกแตก
ไพเราะมากค่ะ  ขอบคุณคุณสันติที่บรรจงทำมาให้ได้ฟังค่ะ.. :SKJ_8_01:

ฟังเพลงนี้ได้อารมย์เพลงมาก และยิ่งในน้ำเสียงของสมจิตร ตัดจินดาด้วยแล้ว ขอบคุณพี่สันติ ได้เอามาฝากกันครับ  :SKJ_8_01:

มันเหมือนกับว่าเราอยู่ในโลกอีกใบซึ่งเป็นโลกแห่งความหลังเหมือนดูหนังย้อนยุคพวกบ้านทรายทองเลยครับ
แผ่นครั่งกับเครื่องเล่นที่ผลิคทีหลังแผ่นใช่ไหมครับ ผมว่าในยุคที่แผ่นเสียงเพลงนี้ออกมายังไม่มีเทิร์น และเข็มสมัยใหม่ใช่ไหมครับ
ยุคนั้นเป็นเครื่องเล่นไขลานและเขมหัวตะปูพอมันทู่ก็เอามาฝนให้เเหลมใช่ไหมครับ
ผมเข้าใจถูกไหมครับ  ช่วยบอกทีว่าใช่ไหมสงสัยตัวเองเหมือนกันเสียงแบบนี้มันย้อนยุคจริงๆ  สุดยอดแห่งความบันเทิงทางเสียงเพลงเลยครับ
คงไม่มีใครคาดคิดนะครับว่าจะมีเพลงเก่าเสียงเต็มร้อยแบบนี้ให้ฟังที่นี่ๆแหละสะกิดใจดอทคอม 
ขอบคุณมากครับที่ลงทุนทรัพย์และแรงกายทำให้ฟัง

ถึงการผลิต หรือการบันทึกเสียงยังไม่ดีเท่าทุกวันนี้ แต่ผลงาน ทั้งคำร้อง ทั้งนักร้อง ทั้งนักดนตรี ก็ยังเปี่ยมไปด้วยคุณภาพ
ทำให้ผลงานที่ออกมา "มีคุณค่าในตัวของมันเอง"  ซึ่งต่างจากปัจจุบันที่มีทั้งเทคโนโลยีที่ครบครัน แต่คุณภาพของเพลงกลับไม่ก้าวหน้าเลยสักนิด
มุ่งแต่ตีตลาด สร้างกำไร
 ขอบคุณพี่สันติ ยะลานะครับ ที่นำเพลงเก่าที่มีคุณค่ามาให้ฟังกันสม่ำเสมอ

ริปใหม่และซ่อมไฟล์เพลงจนสามารถฟังได้แล้วครับ

ตอนที่ฟังคุณทูล ทองใจร้องเพลงนี้ก็ว่าเพราะ แต่พอฟังคุณสมจิตต์ ตัดจินดาร้องทำไมน้ำตาไหล ใจนึกไปถึงครูไพบูลย์ตอนท่านแต่งเพลง ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะกับแผ่นเสียงต้นฉบับเดิม

ความเป็นมาของแรงดลใจ ที่ทำให้เกิดเพลง " น้ำตาเทียน " เขาเล่ากันว่าในชีวิตจริงของ ครูไพบูลย์ บุตรขัน
ท่านมีความสามารถในด้านจินตนาการ เรื่องเพลง.. แต่ด้วยเป็นผู้อาภัพในด้านสุขภาพร่างกาย เพราะสมัยนั้นได้เกิด
โรคเรื้อน และเป็นโรคที่รักษายาก  ในฤดูหนาวผิวหนังก็จะแห้งกรัง เจ็บแสบคันๆ ปวดตามข้อ นิ้วเท้า
  ด้วยความเป็นคนอาภัพ และเกรงว่าสังคมจะรังเกียจเอา  ท่านจึงหาที่พักพิงซึ่งเป็นกระต๊อบหลังเล็กๆอยู่ในไร่ท้ายบ้าน
มีเทียนไขค่อยนำทางสว่าง. แม้จะอาศัยอยู่อย่างโดดเดี่ยว แต่ในวัยหนุ่ม ท่านก็มีความรักเยี่ยงอย่างชายหนุ่มทั่วไป.
   คืนหนึ่งในฤดูหนาว ท่านได้จุดเทียนไข และเพ่งมองอย่างตั้งใจ เมื่อเห็นน้ำตาเทียนไขหยดลง จึงเกิดแรงบันดาลใจ
ให้คิดถึงคนรัก..ด้วยความอาภัพในรูปลักษณ์ และน้อยเนื้อต่ำใจในวาสนา  แม้คนรักที่เคยหมายปองเอาไว้ท่านก็ยอมหลีกทาง
ให้เขาคนนั้นไปมีคนรักใหม่. นี่จึงเป็นแรงดลใจให้ท่าน แต่งเพลง " น้ำตาเทียน " และคุณ สมจิตต์ ตัดจินดา จึงได้รับโอกาส
บันทึกเสียงเป็นคนแรกก่อนปี พ.ศ. 2500 ลองฟังน้ำเสียงคุณ สมจิตต์ ที่ให้อารมณ์ ดื่มด่ำ คนละอารมณ์ กับแนวคุณ ทูล ทองใจ
   นักแต่งเพลงผู้สร้างผลงานไว้มากมาย และทรงคุณค่าอมตะ ในแวดวงของนักแต่ง เขาจึงยกย่องท่าน เป็น บรมครู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10-04-2017, 07:21:45 PM โดย สันติ ยะลา »