ผู้เขียน หัวข้อ: แหวนเพชร วงทอง - ไร่อ้อยคอยรัก  (อ่าน 565 ครั้ง)

บ้านสะกิดใจคือแหล่งเพลงต้นฉบับ..เพลงหายาก จากนักสะสมแผ่นจริงๆ
ไม่ใช่พวกแอบก็อปไฟล์เขา..แล้วพาไปตัดต่อ เที่ยวแจกไปตามเวปบอร์ด
สำหรับผม เป็นเรื่องน่าละอายมาก ผมไม่ทำเด็ดขาดครับ
เพลงต้นฉบับ..ไร่อ้อยคอยรัก..มาฟังแบบชัดๆกันอีกครั้ง

แหวนเพชร  วงทอง - ไร่อ้อยคอยรัก

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_WpThong.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_WpThong.swf</a>

Re: แหวนเพชร วงทอง - ไร่อ้อยคอยรัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21-07-2017, 10:27:12 PM »
เข้ามาเป็นกำลังใจครับว่าเพลงไพเราะ มีความชัดเจนสูง ส่วนเรื่องการตัดต่อเพลงไปแจก เขาอาจจะคิดว่าเราตรวจสอบไม่ได้ก็ได้ครับคุณสันติ แต่คนฟังโดยเฉพาะเจ้าของเพลงต้องฟังออกอยู่แล้ว ถือว่าฟาดเคราะห์ทำชามข้าวหกให้สุนัขรับประทานแล้วกันครับถ้าเพลงโดนเอาไปตัดต่อ ขอบคุณครับผม

Re: แหวนเพชร วงทอง - ไร่อ้อยคอยรัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22-07-2017, 08:21:09 PM »
อันนี้แหละครับ ชัดที่สุดเท่าที่เคยฟังมา ลงตัวด้วยเสียงดนตรีที่ชัดจนรู้สึกถึงเสียงมือสัมผัสกลอง ขอบคุณพี่สันติยะลาที่ตั้งใจทำออกมาให้ได้ฟังครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22-07-2017, 08:57:17 PM »
เพลงทำมาชัดจังพี่ อาจจะไม่ใช่แนวนกสักเท่าไรแต่พี่ทำมาเสียงดีจนเพราะ ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24-07-2017, 08:36:58 AM »

ขอบคุณผู้อนุรักษ์และนิยมเพลงเก่า ที่มีจุดยืนเด่นชัด..ไม่ใช่พวกนักฉวยโอกาส
ที่คอยเข้ามาฟังเพลง และก็อปเอาเพลงไปตัดต่อเพื่อแจกจ่ายให้เพื่อนสมาชิกดาวน์โหลดกัน
นั่นคือการสร้างจุดเด่นให้กับตัวเอง..โดยเจ้าตัวไม่ได้มีเพลงดังกล่าวอยู่เลย หากการให้
ฟังเพลงที่ไม่มีจิงเกิลมาทับไฟล์เสียงก็ยิ่งสำเร็จได้ง่าย...ต่อการคัดลอกไฟล์ที่ผู้ให้ฟังไม่ได้
ให้ดาวน์โหลด. ผู้ให้ย่อมถูกใจผู้รับอยู่เสมอนี่คือเรื่องจริงในวงการนี้..ผมเคยเป็นผู้ให้มามาก
ต่อวงการเพลง แต่วันนี้มาเพียงให้ฟังเป็นส่วนใหญ่ โปรดจงอย่าใช้วิชามารที่ท่านมี มาเป็นนัก
ฉวยโอกาสอีกต่อไป..ขอบคุณผู้ที่รักศักดิ์ศรีทุกท่าน ( ผมจะไม่อธิบายเรื่องตัดต่อไฟล์ )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26-07-2017, 03:53:27 PM »
แผ่นนี้ผมมีหลายแผ่นเคยริปหลายครั้งแต่ด้วยเครื่องมือไม่ค่อยจะดีนักทำให้ได้ฟังเสียงที่ไม่เป็นที่น่าพอใจนักอีกอย่างผมว่าแผ่นนี้อัดมาไม่ค่อยดีด้วย
ได้ฟังที่ท่านสันติยะลานำมาวางให้ฟังแล้ว ดีกว่าที่ผมเคยฟังมาก่อนจริงๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26-07-2017, 09:26:54 PM »
สวัสดีครับไม่ได้มีส่วนร่วมกับบ้านหลังนี้มานานเห็นเงียบ ๆกันจังอาจจะเป็นเพราะว่าเดี๋ยวนี้เพลงหายากทั้งหลายตอนนี้ไปโผล่ในยูทูปเยอะมาก
บางเพลงก็คงมาจากไปโหลดไฟล์เว็บเพลงเก่า บางทีไม่ใช่ผลงานของตัวเองทำแต่ก็ก็เอาไปลงเป็นผลงานของตัวเองทำให้เพลงไม่มีคุณค่า
สมกับเจ้าของไฟล์ต้นทางเขาทำมา อยากจะทราบความเห็นของทุกท่านครับ ว่าถ้าเพลงหายาก ๆแต่ก็หาฟังกันง่ายในยูทูปในตอนนี้ ผลดีก็คือ
บางคนอาจจะไม่เคยฟังแต่ก็ได้ฟังง่าย ๆ เพราะมีคนมาลงให้ฟัง ผลเสียก็คือ ทำให้เพลงลดคุณค่าของมันลงไป จากไฟล์เพลงที่หาฟังยาก
บางทีก็มาจากแผ่นเสียงราคาแพง กลายมาเป็นเพลงที่หาฟังกันง่าย ขอยกตัวอย่างเช่นเพลง  หัวใจเปราะ - ผ่องศรี วรนุช ร้องแก้เพลง หัวใจเดาะ ของสุรพล สมบัติเจริญ https://www.youtube.com/watch?v=XREHKtlSEWY ผมยังไม่เคยได้ฟังเลยเพราะหาฟังยากมากแต่ตอนนี้ไปโผล่ในยูทูปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ไม่เหมือนสมัย 4- 5 ปีที่แล้วเลยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26-07-2017, 10:32:35 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ ศิรชัย..ในแนวของผู้อนุรักษ์เพลงเก่าเช่นผม ที่คอยอุส่าห์หาซื้อแผ่น
ที่บางแผ่นที่มีท่าว่าจะหายไปจากสารบบเพลงไทย หรือบางก็อาจหลงเหลืออยู่น้อยมาก เช่น
ในห้องฟังเพลงสปีด 78 ผมมีเจตนามาทำให้ฟังกัน จึงมีการแทรกจิงเกิลเพื่อทำตำหนิเพลงไว้
ครั้นเวลาล่วงเลยมา เวปฝากไฟล์นั้นหมดอายุลง อาจมีการวางเพลงใหม่ และแทรกจิงเกิล
ลง..ที่ไม่ใช่ตำแหน่งเดิม ก็มีนักก็อปบางคน เอาเพลงที่บันทึกครั้งที่ 1 และ 2 มาทำการตัดต่อ
ไฟล์เพลง โดยเอาจิงเกิลออก แล้วทำการตัดต่อใหม่ จนใกล้สมบูรณ์ แล้วลงให้สมาชิกในเวป
นั้นมาดาวน์โหลดกัน..ผู้ที่ทำเช่นนี้มีอยู่เพียงรายเดียว และมักบอกว่าเอามาจากไฟล์สะพานเหล็ก
   เมื่อหลายปีก่อนผมก็เป็นคนแจกเพลงในระดับต้นๆ จากแผ่นเสียง แต่วงการนี้มักไม่ค่อยจะให้
เกียรติกับผู้จัดทำเพลงสักเท่าไร มักยกเครดิต ให้ตัวเองแบบเพ้อเจ้อ บ้างก็กระทำตัวเป็นเยี่ยง
อย่างที่ไม่ดี ใช้วิชามารกันมาก.. ส่วนที่เขาแจกก็เอาไปเถอะ ผมไม่เคยว่า แต่ที่เขาให้ฟังนี่ซิ
ยังอุตส่าห์ ใช้เทคโนโลยีวิชามารตัดต่อ  เอาไปจนได้ สักวันต้องเอามาประจารกันสักที คนแบบนี้..
คือใคร..ชื่ออะไร ? มันจะเสียคนดีกันนะครับท่าน อย่าหาว่าผมไม่รู้..ผู้ที่ได้รักษามารยาทที่ดีไว้ ก็จงทำ
ต่อไปเถิด..ที่ใช้นิสัยไม่ดีก็จงหยุดเสีย..บางแผ่นกว่าจะได้มาต้องซื้อด้วยทุนทรัพย์สูง มิใช่แค่โหลดไฟล์เขามา
ผมจึงรู้คุณค่า ทั้งออกแรง และเวลา และเสียดายที่ใครเอาไปปู้ยี่ปู้ยำ เหมือนที่ใครบางคนกำลังทำอยู่ตอนนี้
ใช่ครับ..วัตถุอาจไม่ได้มีค่าสูงกว่ามิตรภาพ แต่การเป็นนักฉวยทุกโอกาส อาจทำให้วัตถุมีค่ากว่ามิตรภาพเสียอีก
   นี่ครับความรู้สึกที่จะต้องสะท้อนให้ได้รับรู้กัน..ขอบคุณครับ 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27-07-2017, 12:11:17 PM »
สวัสดีครับไม่ได้มีส่วนร่วมกับบ้านหลังนี้มานานเห็นเงียบ ๆกันจังอาจจะเป็นเพราะว่าเดี๋ยวนี้เพลงหายากทั้งหลายตอนนี้ไปโผล่ในยูทูปเยอะมาก
บางเพลงก็คงมาจากไปโหลดไฟล์เว็บเพลงเก่า บางทีไม่ใช่ผลงานของตัวเองทำแต่ก็ก็เอาไปลงเป็นผลงานของตัวเองทำให้เพลงไม่มีคุณค่า
สมกับเจ้าของไฟล์ต้นทางเขาทำมา อยากจะทราบความเห็นของทุกท่านครับ ว่าถ้าเพลงหายาก ๆแต่ก็หาฟังกันง่ายในยูทูปในตอนนี้ ผลดีก็คือ
บางคนอาจจะไม่เคยฟังแต่ก็ได้ฟังง่าย ๆ เพราะมีคนมาลงให้ฟัง ผลเสียก็คือ ทำให้เพลงลดคุณค่าของมันลงไป จากไฟล์เพลงที่หาฟังยาก
บางทีก็มาจากแผ่นเสียงราคาแพง กลายมาเป็นเพลงที่หาฟังกันง่าย ขอยกตัวอย่างเช่นเพลง  หัวใจเปราะ - ผ่องศรี วรนุช ร้องแก้เพลง หัวใจเดาะ ของสุรพล สมบัติเจริญ https://www.youtube.com/watch?v=XREHKtlSEWY ผมยังไม่เคยได้ฟังเลยเพราะหาฟังยากมากแต่ตอนนี้ไปโผล่ในยูทูปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ไม่เหมือนสมัย 4- 5 ปีที่แล้วเลยครับ ขอบคุณครับ

เพลงหัวใจเปราะ ผมเคยทำไว้จากแผ่นเสียง12นิ้ว อยู่ในชุด16ปีที่สิ้นหวัง เคยแจกเคยแบ่งปันไปแล้วแต่ไม่เคยเอาไปลงในยูทูปสักทีแต่ที่ในยูทูปเสียงไม่แจ่มนัก ไม่รุ้เขาเอาไปจากไหนกัน เขาไม่เคยพุดถึงต้นทางผู้ผลิตผู้ซื้อแผ่นเสียงราคาแพงๆมาทำสักนิดเดียว ทำให้พวกเราคนลงทุนลงแรงเบื่อหน่ายที่จะแจกเพลงหายาก
หากพุดถึงในแง่ดีมันก็มีบ้างคือเพลงหาฟังยากมีให้ฟังมากขึ้นในโลกออนไลน์ แต่เพลงเหล่านั้นก็จะลดคุณค่าลงไปไม่มีค่าอะไรเลย เดี๋ยวนี้อยากฟังเพลงอะไรกดๆๆๆก็เจอ ขอตามสถานีไหนก็มักจะมี นักจัดรายการเพลงเก่าสบายที่สุดไม่ต้องไปหาแผ่นเสียงมาเปิดให้ยุ่งยาก ไม่ต้องไปลงทุนอะไรก็มีเพลงเปิดให้แฟนๆฟัง ไม่เหมือนสมัยก่อนๆต้องวุ่นวายหากัน ปัจจุบันนักสะสมแผ่นมีเพลงหายากแปลกๆยังมีเพลงเยอะแต่เขาก็ไม่แจกกันแล้ว มันหมดกำลังใจที่จะแจก ทำให้ฟังยังไม่ค่อยมีเลย เพราะยังมีการอัดเสียงเอาไปแจกกันอีกหล่ะ   

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27-07-2017, 01:07:18 PM »
อย่าวิบไปเลยค่ะพี่เพราะเราจะเห็นกันอยู่เรื่อยๆกับพฤติกรรมของคนแบบนี้ คำว่ามิตรภาพนั้นไม่มีเหลือตั้งแต่พี่เลิกแจกเพลงหน้าบอร์ดและให้เพลงหลังบอร์ดยามคนโทรไปขอ คำว่าศักดิ์ศรี คนที่สามารถหักหลังคนที่เราเคยเรียกกันว่าเพื่อนได้นั้นเขาก้าวผ่านคำว่าศักดิ์ศรีไปนานแล้ว เราควรจำกัดจำนวนเพื่อนหรือเรียกใครว่าเพื่อนโดยหยิบยื่นคำว่ามิตรภาพให้ใครๆน้อยลงเพื่อลดความวุ่นวายเมื่อมีการขโมยเพลงแล้วไปตัดต่ออย่างนี้เราก็สามารถพูดพาดพิงถึงกันโดยสิ้นสัมพันธ์กันไปเลยค่ะ

ส่วนการวางเพลงในยูทูปอย่างที่คุณศิริชัยเอ่ยถึง นกเข้าไปสำรวจตลอด หลายท่านที่เป็นเจ้าของเพลงมาเองเล่นกันแบบโชว์เทิร์นเสียงสดๆและหลายบทเพลงเป็นเพลงที่หายากมากๆนกได้ฟังแล้วดีใจว่าเออเราก็มีโอกาสได้ฟังในที่สุด หากท่านใดมาอ่านกระทู้นี้นกก็ขอบคุณพี่ๆเจ้าของเพลงตัวจริงเสียงจริงผ่านบอร์ดบ้านนี้ด้วยค่ะ

ส่วนตัวปลอมบางคนที่นำเพลงคนอื่นไปแจกในยูทูปโดยไม่เคยเอ่ยนามเจ้าของเลย ดีใจด้วยค่ะที่ได้หน้าและมีคนติดตามเป็นร้อยๆพันๆ เพลงไหนที่ใครเขาไม่แจกถ้ากูมีกูแจกจนหมดตัก รู้ไหมคะว่าบางเพลงแผ่นแพงมาก หรือคุณได้มาฟรีคุณเลยไม่เห็นค่า หรือรู้แต่ไม่สนใจ คงรู้สึกภูมิใจที่ใครๆมายกย่องสรรเสริญ  คงรู้สึกดีใจตอนคนมาชมว่ามีเพลงยากๆ ทำไปเถอะค่ะเพื่อความสุขใจของตัวเองแต่อยู่บนความเสียใจและทุกข์ใจของคนอื่น กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอเคยได้ยินไหมคะ เศษขี้เถ้าไร้ค่าก็คือเศษขี้เถ้าไร้ค่าไม่สามารถหล่อหลอมให้เป็นเพชรอันเลอค่าได้หรอก หัดให้เกียรติเจ้าของเพลงบ้างค่ะเกียรติที่คนอย่างคุณไม่เคยมี บางทีความอัปยศในใจจะได้เบาบางลง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27-07-2017, 01:36:11 PM »

เอาตรงๆกันดีกว่าแบบไม่ต้องเกรงหน้าไหน เพลงที่ผมกล่าวถึงคือ เพลง เทียนดับ - สุชาติ เทียนทอง
ลองดูว่า ไปวางอยู่บ้านใคร นั่นแหละเพลงตัดต่อ..ใครทำเจ้าตัวคงรู้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27-07-2017, 03:42:12 PM »
ผมขอให้นิยามใหม่ครับคุณสันติกับเพลงที่เขานำไปตัดต่อ ขอเรียกว่า เพลงปะผุ  :SKJ_8_12: :SKJ_7_08: :SKJ_7_08:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01-08-2017, 12:58:47 PM »
เมื่อเช้าผมขับรถไปทำงานเปิดฟังสถานีวิทยุที่หล่มเก่าเขาเปิดเพลงลมหนาว อรุณี ขวัญบัวร้อง มีจิงเกิ้ลสะกิดใจดอทคอมด้วยแหละ ไม่รู้จะดีใจหรือตกใจกันดี