ผู้เขียน หัวข้อ: ศรคีรี ศรีประจวบ - หนาวลมที่เรณู  (อ่าน 232 ครั้ง)

อากาศเริ่มหนาวแล้วครับ ทำให้ผมคิดถึงนักร้องท่านนี้ขึ้นมาทันที ในระหว่างปี พ.ศ. 2513 - 2515
คงไม่มีใคร ที่ไม่รู้จักนักร้องท่านนี้. ที่มีแนวการร้องต่างจากใครๆ ด้วยเสียงอันกว้าง ทอดยาวเป็นแนวหวาน
มีลูกคอผสมนาสิก และเสียงสูง แต่ช่วงเวลาการร้องของเขาช่างสั้นนัก.ด้วยเป็นนักร้องที่เสียงดีมากๆ
แม้เขาจะลาลับไปเป็นเวลานาน ( 2515 ) แต่ผลงานการร้อง ก็ยังคงติดหูนักฟังโดยไม่เคยเสื่อมคลาย
อีกทั้งแผ่นเสียงไวนิลที่เป็นผลงานการร้องของเขา ก็มีราคาพุ่งสูงในระดับแนวหน้า ของคำว่าแพงมากๆ
จึงไม่แปลกใจเลย ในวงการนักสะสมแผ่นจึงต้องมีแผ่นของเขาไว้ประดับบารมีกัน ครั้งหนึ่งผมเคยมีแผ่น
พวกนี้ไว้ครบชุด.. แต่เมื่อถึงเวลาที่ราคามันยั่วยวนใจ.. ผมจึงทำการพับแผ่นเสียงลงในกระเป๋าสตางค์ จน
ทุกวันนี้ผมจึงมีไว้แต่เพียงแผ่นสปีด 45 ที่ผมเชื่อว่าเสียงดีกว่าสปีด 33..เพียงแต่การเล่นอาจไม่คล่องตัว
นักเพราะต้องคอยเปลี่ยนแผ่นเมื่อเล่นจบ. แนวการฟังของผมจึงเกิดจากการแปลงไฟล์ก่อนฟัง ที่ผมมั่นใจว่า
ไม่ได้ต่างจากการฟังแผ่นเสียง แม้แต่น้อย แถมเสียงยังสะอาดกว่ามากครับ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ผลงานชิ้นโบว์แดง ของนักประพันธ์เพลง โดย.ครู สุรินทร์ ภาคศิริ
ศรคีรี  ศรีประจวบ - หนาวลมที่เรณู

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_sornkirree.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_sornkirree.swf</a>

Re: ศรคีรี ศรีประจวบ - หนาวลมที่เรณู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29-10-2017, 03:20:17 PM »
อากาศเริ่มเย็นๆจริงๆอย่างที่พี่บอกค่ะ อีกหนึ่งเพลงดังของคุณศรคีรีที่พี่สันติริปออกมาได้น่าฟังใกล้เคียงกับที่เขาทำขายสูสีกันค่ะ นอกจากพวกเราที่ว่าเพลงนี้เพราะแล้ว นกได้ยินคนพิการทางสายตามักนำเพลงนี้ไปร้องบ่อยๆและทุกครั้งที่ได้ยินนกก็เสียตังค์ให้พวกเขาทุกครั้งนักร้องที่เสียงสูง กว้างและไพเราะที่นกยอมรับว่าแม้แต่ลุงไพรวัลย์ยังสู้ไม่ได้(ความเห็นส่วนตัวนะคะ แม้จะรักและชอบลุงไพรวัลย์มากก็ตาม) ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะกับเพลงที่เข้ากับช่วงเริ่มฤดูหนาวเพลงนี้

Re: ศรคีรี ศรีประจวบ - หนาวลมที่เรณู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29-10-2017, 07:23:28 PM »
เสียงเพลงกังวานหวานไกลมาถึงบ้านผมเชียวครับคุณสันติ :SKJ_8_98:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06-11-2017, 01:29:26 PM »
แผ่น7นิ้วก็ราคาไม่ธรรมดาแล้วนะครับ   ผมเคยมีเหมือนกันพับใส่เป๋าตังส์และใช้หมดไปนานแล้ว เหลือแต่ความทรงจำว่าเคยมี