ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดรัก สลักใจ - ผืนดินที่สิ้นแตง  (อ่าน 747 ครั้ง)

ต้นฉบับเดิมขับร้องโดย คุณ เมืองทอง สมยาประเสริฐ แต่ผมไม่เคยเจอแผ่นต้นฉบับ.
ฉบับนี้.คุณ ยอดรัก นำมาขับร้องใหม่อีกครั้ง..ผู้ประพันธ์เพลงนี้คือ ครู สนิท มโนรัตน์

ยอดรัก  สลักใจ - ผืนดินที่สิ้นแตง

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_yodr.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_yodr.swf</a>

Re: ยอดรัก สลักใจ - ผืนดินที่สิ้นแตง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27-12-2017, 07:13:16 PM »
แอบนึกอยู่ครับว่าสักวันคงได้ฟังเพลงนี้จากคุณสันติสมใจแล้วครับ ขอบคุณครับผม

Re: ยอดรัก สลักใจ - ผืนดินที่สิ้นแตง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28-12-2017, 12:42:09 PM »
แผ่นตรานี้ ตราม้าริปยาก เสียงเขาบันทึกมาไม่แจ่ม ไม่รู้จะเป็นอย่างที่ผมว่าไหมครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28-12-2017, 07:46:13 PM »
ไม่มีแผ่นของคุณเมืองทองเหมือนกันแต่เคยฟังที่คุณเมืองทองร้องมาก่อนจึงเกิดการเปรียบเทียบกับการร้องของคุณยอดรักอย่างแรง ที่คุณเมืองทองร้อง เพลงมีความหวาน นุ่มไพเราะอยู่มาก แต่ของคุณยอดรักทำนองบางช่วงไม่เหมือนต้นฉบับ เสียงที่เปล่งออกมาเต็มๆของคุณยอดรักบางช่วงอีกเหมือนกันที่กลายเป็นตะโกนไปออกกระโชกโฮกฮากสำหรับนก ยิ่งได้พี่สันติริปให้ฟังเสียงชัดๆยิ่งเห็นความแตกต่าง แต่ก็แล้วแต่ความชอบบางคนอาจฟังเวอร์ชั่นคุณยอดรักแล้วชอบก็ได้ ออกความเห็นตามประสาชาวบ้านที่ชอบฟังเพลงนะคะไม่ได้คิดจะตำหนินักร้องมืออาชีพแต่อย่างใด ส่วนตัวชอบต้นฉบับคุณเมืองทองมากกว่า ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะที่ทำเพลงมาให้ฟังและให้ได้ศึกษาเรื่องของเพลงอยู่เรื่อยๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10-01-2018, 02:45:29 PM »
ต้องขอขอบคุณ พี่สันติมากครับ
ทุกครั้งที่ได้ยินคำว่า “ ผืนดินที่สิ้นแตง “ ให้รู้สึกสะเทือนใจอย่างบอกไม่ถูก
“ความสำคัญของเพลงไม่อาจเทียบเท่าความสำคัญของคน”

ผมไม่มีแผ่นนี้ ทั้งๆที่ชอบก้อตาม
ทำเสียงมาชัดเจนดีมากครับ
ส่วนว่าความรู้สึกที่มีให้กับเพลงกับเสียงยอดรักนั้น
ผมคิดว่าน้องนกเค้าให้ ได้ตรงตามความรู้สึกของผม เหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26-01-2018, 02:43:27 PM »
ว้าว เสียงดีอีกแล้ว

เพลงนี้ตอนผมทราบจากคุณอนุกูลว่า มีเพลงของคุณเมืองทองอยู่เพลงหนึ่งที่คุณยอดรักนำมาร้องใหม่ก็แปลกใจมากครับ
แต่ต่อมาก็พอเข้าใจได้ เพราะช่วงแรกๆ ที่คุณยอดรักเข้าวงการนั้น หลายๆ เพลง เป็นเพลงที่แต่งโดยครูสนิท มโนรัตน์
ซึ่งเป็นนักแต่งเพลงที่มีชื่อเสียงในสมัยนั้น และเพลงของคุณเมืองทองส่วนใหญ่เท่าที่ทราบก็แต่งโดยครูสนิทเช่นกัน
จึงเป็นเรื่องปกติที่นำเพลงซึ่งร้องไม่อยากมาให้คุณยอดรักร้องใหม่อีกครั้ง
แต่เนื่องจากโทนเสียงและคีย์ของนักร้องร่วมทั้งลักษณะการร้องเป็นคนละแบบกัน จึงทำให้คุณยอดรักต้องเหนื่อยหน่อย
หรือปีนๆ หน่อยในบางช่วงครับ ซึ่งก็จะเพราะไปอีกแนวนึงครับ เพราะมาตรฐานของคุณยอดรักไม่ธรรมดาครับ ร้องเพลงไหน
ส่วนใหญ่ก็เอาอยู่หมดครับ

ขอบคุณพี่สันติครับ : )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31-01-2018, 12:27:08 AM »
ไม่เคยฟังฉบับของคุณเมืองทอง รู้จักเพลงนี้ก็จากเสียงของยอดรัก สลักใจ เป็นนักร้องที่ร้องเพลงอะไรก็เพราะ
แต่เมื่อไม่เคยฟังเทียบ ก็คงต้องบอกว่ายอดรักร้องดี....ดีเท่าที่จะรู้จักเพลงนี้อะครับ