ผู้เขียน หัวข้อ: สุริยา ฟ้าปทุม - หนุ่ม นปข.  (อ่าน 911 ครั้ง)

สุริยา ฟ้าปทุม - หนุ่ม นปข.
« เมื่อ: 13-01-2018, 05:06:13 PM »
เพลงดีที่ผมชอบฟัง.จากหลายแหล่งหากสังเกตุจากการฟัง ( แบบตั้งใจ )
เพลงนี้เสียงแหลมค่อนข้างเยอะ และเสียงแตก ฉบับนี้ผมตั้งใจลดความถี่สูง
โดยการเลือกใช้หัวเข็มความถี่ต่ำ เพื่อลดการตอบสนองความถี่ไม่ให้สูงมาก

เพลงนี้แม้จะมีผู้นำมาบันทึกเสียงใหม่.แต่ก็ทิ้งคีย์เดิมไป ไพเราะไปอีกอย่าง
แต่ก็ไม่อาจสู้ต้นฉบับของท่านนี้ได้
( ฟังเพลงให้ไพเราะ ต้องฟังจากต้นฉบับเท่านั้น )

สุริยา  ฟ้าปทุม - หนุ่ม นปข.

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Suri.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Suri.swf</a>

Re: สุริยา ฟ้าปทุม - หนุ่ม นปข.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14-01-2018, 09:03:30 AM »
นักริบเพลงรุ่นเก่าๆยืนยงคงกระพันและยืนหยัดทำเพลงจนถึงทุกวันนี้คงเหลือคุณสันติ ยะลาคนเดียว และเมื่อทำแล้วคุณภาพเพลงที่ทำนั้นเชื่อได้ครับว่าออกมาดีที่สุด เพลงหนุ่ม นปข นี้คุณสันติทำจบแล้วครับ ขอบคุณครับผม

Re: สุริยา ฟ้าปทุม - หนุ่ม นปข.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14-01-2018, 09:07:33 PM »
เมื่อก่อนนี้จะหาเก็บจะฟังแต่เพลงหาฟังยาก และส่วนใหญ่ก็มักจะเสียงแย่ๆซะทั้งนั้น พอเริ่มฟังพี่สันติมากขึ้น ชักเกิดความรุู้สึกว่าเพลงหาง่ายๆที่เรามีฟังมันหาเสียงดีๆยากซะแล้ว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16-01-2018, 01:54:13 PM »
เห็นด้วยว่าฟังเพลงให้ไพเราะต้องต้นฉบับเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18-01-2018, 11:07:11 PM »
ตรงคำว่า โอ้ละหนาแสนเปลี่ยวใจเหลือ
ชอบตรงนี้แหละครับ ต้นฉบับ คำว่าโอ้ จะมีเบิ้ลลูกคอ เป็น โอ้ โอ้ละหนา :SKJ_8_12:
ซึ่งใครๆเอามาร้อง ก็ไม่มีเหมือน  ต้นฉบับแหละครับ ย่อมดีที่สุด

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26-01-2018, 02:23:31 PM »
ชอบเพลงนี้มากครับพี่
ผมฟังครั้งแรกๆ เพราะคุณเมืองทองเคยนำเพลงนี้มาร้องโชว์บ่อยๆ ตามสไตล์คุณเมืองทองเอง

สำหรับต้นฉบับของคุณสุริยา ฟ้าปทุม ที่พี่สันติริบมาให้ฟัง เพราะและเสียงดีที่สุดเท่าที่เคยฟังมาแล้วครับ ^_^
ขอบคุณครับพี่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05-06-2018, 02:44:50 PM »
เพลงของสุริยา นี่ น่าฟัง
สักวันจะไป ปล้น! ถึงที่
  :SKJ_1_13: