ผู้เขียน หัวข้อ: ปก CD ลุงมาก " เสน่ห์ เพชรบูรณ์" ออกแบบใหม่ ขอความเห็นเพิ่มเติมครับ  (อ่าน 4512 ครั้ง)

(รูปต้นฉบับ ก่อนการตกแต่ง)

CD จำนวน 50 ชุด แรก ที่ผมได้มอบให้คุณลุงมาก ไปเมื่อวันก่อน
รูปของคุณลุงเล็ก มาก
ครั้นเมื่อผมไปบ้านคุณลุง คุณลุงให้รูปมาใหม่ แต่เป็นรูป ที่เคลือบเรซิน
ขาดความคม ชัด ปก CD ที่ทำให้ คุณลุงใหม่ ยังออกมาไม่ลงตัว

คุณลุง ส่งรูปมาให้ ใหม่ ครับ เป็นรูปที่คุณลุงถ่ายไว้ เมื่อประมาณปี 2514 - 2516 (คุณลุงจำปีที่แน่นอไม่ได้)

ผมจะทำให้ออกมาดีที่สุด เท่าที่มือน้อย ๆ ของผม จะทำได้

ปรับแต่งเบื้องต้น ก่อนการตกแต่ง
เนื่องจาก ตัวอักษร ที่ใช้เขียนชื่อคุณลุง นั้น
ผิดทั้ง ชื่อ และ นามสกุล คุณลุงบอกให้ผม ตัดออกให้รูปเป็นรูป ใบโพธิ์
แต่... ผมจะลองพยายามใช้วิธีการของผมครับ

บารมี

ถ้าสะกดไม่ผิด ตัวหนังสือร้านถ่ายรูปน่าจะเป็น สารคามโฟโต้ ใช่มั้ยครับ
แสดงว่าตอนนั้นท่านคงจะอยู่แถวมหาสารคาม

ผมทดลอง นำรูป คุณลุงมาวางเลย์เอ้า ดูครับ

โดย
ได้แก้ไขการวางตำแหน่งวรรรณยุกต์ใหม่ ตามที่ ลุงอาทิตย์ แนะนำ ได้ผล ตามที่เห็น

ทดลอง ปริ้นลงบน กระดาษ grossy และกระดาษ กึ่งมันกึ่งด้าน ดู พบว่า

กระดาษกึ่งมันกึ่งด้าน ดูกซับสีได้ดีกว่า

พิจารณา ข้อบกพร่อง พบว่า

สีใบหน้า ของคุณลุงยังไม่เป็นธรรมชาติ คงต้องปรับสีใหม่
รูปคุณลุงยังมีขอบสีขาว ต้องนั่งตัดกันใหม่ครับ
โลโก้ ยังขาดความเป็นระเบียบ

โดยภาพรวม คงยังต้องปรับปรุงอีก
ขอคำแนะนำเพิ่มเติม ด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า

(ยังอยู่ในขั้น เรียนรู้ และ ฝึกทักษะ ครับ)
จาก...คำแนะ อันทรงคุณค่า ของ ลุงอาทิตย์ อุทัย
ทำให้ผม ต้องนั่งทบทวนอะไรหลายๆ อย่าง ในการจัดทำปก Cd
จาก ที่ไม่ค่อยจะพิถีพอถันมากนัก

แต่คำแนะนำที่ทรงคุณค่าเหล่านี้ ทำให้ผม ต้อง พิจารณาทบทวน ถึง ผลงานที่ผ่านมา
ประกอบ กับ ความตั้งใจ ที่จะให้ ผลงานออกมาดี่ที่สุด วำหรับคนดีที่สุด 2 ท่าน คือ
คุณลุงกังวาลไพร ลูกเพชร และ ลุงมาก - เสน่ห์ เพชรบูรณ์

ผมใช้เวลา กลับไปเริ่มต้นกระบวนการใหม่ ทั้งหมด
ลืม และ เลิก การจัดทำแบบ เก่า ที่ใช้หลายโปรแกรม

กลับมาศึกษา สมรรถนะ ของ โปรแกรม pkotoshop

มีเวลา ศึกษา และ ทดลองแล้ว ทดลองอีก แค่ 3 วัน
กับ ผลงาน ที่ผม ถือ ว่า นับ 1 ใหม่ ทั้งหมด

ขอบคุณ พี่อาทิตย์ และ ทุกท่าน สำหรับ คำแนะนำ ที่ดีๆ ที่ผม จะนำสิ่งที่ผมคิดว่า ดีที่สุด ไปให้ คนดี ๆ

ดูดีและความตั้งใจที่มี ผลงานออกมาผมว่าสมบูรณ์ครับ ถึงแม้จะมีรูปแบบที่คล้ายกับปกลุงกังวานไพร แต่ก็โอเคครับ

บอส พิชัย

แจ่มมากครับท่านสันติยุทธ  :SKJ_4_10: :SKJ_1_39:

:SKJ_1_21: จากคำแนะ.. ที่ผู้แนะเช่นผม ทำปกไม่เป็น 55 นึกแล้วก็ขำๆนิ น้อง ดร.

รู้สึกยินดี อย่างยิ่ง ที่มีเพื่อนในเว็บ ที่มีความสามารถและความตั้งใจแรงกล้าเช่นนี้ อย่าง ดร.
ที่เข้าใจคำแนะนำ ซึ่งบางทีมันเป็นการเสี่ยงอย่างมากต่อผู้ให้คำแนะ .. ด้วยว่าเกรงจะเป็นการแปรเจตนานาผมผิดไป .. แต่วันนี้ดีใจเมื่อทราบ ว่า ดร. เข้าใจเจตนา ตลอดจนพยายามปรับจุดที่แนะให้เห็นเป็นจริงขึ้นมา

หากท่านใดได้ติดตามมาหลายวัน  และหลายๆกระทู้อันเกี่ยวข้องกับปก ที่ ดร.เสนอมานั้น ก็จะพบเห็นพัฒนาการ ที่เป็นตัวอย่างทางบวก อันมีค่ายิ่งนัก
ผมแค่ดักไซ หวังได้ปลาซิวปลาสร้อย.. หนอย.. กลับได้ขะโดตัวอย่างใหญ่เลย..เอิ๊กๆ
ขอบคุณ ดร. อย่างแรงครับ

ยอมรับฟังคำติชมและความพยายามและความตั้งใจในการทำงาน ผลจึงออกมาดีดังที่ใจหวัง

ขอเป็นดำลังใจให้ทุกๆชิ้นงานที่ท่านผลิต :SKJ_4_10: :SKJ_4_10:

เพื่อ... ลุงกังวาลไพร ลูกเพชร เพื่อ... ลุงมาก เสน่ห์ เพชรบูรณ์
ผมขอทำให้ทั้ง สอง ท่าน ให้ออกมาดีที่สุด เท่าที่ ความสามารถ ของผมจะทำได้
ทั้งสองท่าน มีบุคลิก สำประจำตัว ทีเหมือนกันกับผม คือ
ช่องว่างทางสังคม... สูงมาก
มีความเป็นตัวของตัวเอง... สูงมาก

หากไม่มีใครคนใดคนหนึ่ง ทุบกำแพงขวางกันช่องวางทางสังคม
คงไม่มีโอกาสได้รู้จักซึ่งกันและกัน

เป็นความปลาบปลื้ม มาก เมื่อ
คุณลุง “กังวานไพร” ท่านได้ทุบกำแพง เดินเข้ามาทักทายผม
ท่านอัธยาศัยดีมาก และเป็นกันเอง มาก ๆ

คุณลุงมาก – เสน่ห์ เพชรบูรณ์
เมื่อผม ทุบกำแพง เข้าหาท่าน ท่านยินดีและเต็มใจ
ท่านพูดคุยสนุก และ เป็นกันเอง
ทั้งที่ก่อนหน้านี้ ท่านปฏิเสธ ทุกคนที่เข้าหาท่าน

เมื่อผมได้ พูดคุย กับ ทั้งสองท่าน อย่างคนกันเอง
ผมทราบว่า ทั้งสองท่าน เป็นคนดีมาก ๆ
ผมเลย จะทำให้ดีที่สุด สำหรับ ทั้งสองท่าน

ขอขอบพระคุณ ทุกคำแนะนำ และ ทุกกำลัง ที่มีให้แก่กัน

มีเพลงไรบ้างหนอ....เราจะได้ไหมเนี่ย :SKJ_5_06:

ชรินทร์

สุดยอดมากๆครับ แต่หลังจากที่ ทำเสร็จ และแจก ต่อมาก็มี มือดี นำเพลงมาโพส
ตามเน็ต ต่อไป ในวาระสุดท้าย นี้คือตอนจบ ก๊ากๆๆๆๆๆๆ จริงไหม หลวงยุทธ

บอส พิชัย

:SKJ_4_96:ถ้าพี่มากเห็นคงดีใจกับความหนุ่มของตัวเอง "ถ้าผมดังอย่าลืมทักผมนะ"ลุงรู้สึกอึดอัดในสิ่งที่ไม่ชอบและต้องอดทนในสิ่งที่กำลังเผชิญอยู่ขณะนี้ :SKJ_1_08: :SKJ_1_08: :SKJ_1_08:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15-06-2012, 10:07:57 PM โดย บอส พิชัย »