ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยลองมาบ้าง หรือยังครับ ?  (อ่าน 2239 ครั้ง)

ใครเคยลองมาบ้าง หรือยังครับ ?
แบบว่า มีไฟล์เสียง wav/flac/mp3 ในมือ
แล้วเอา มาทำเป็น CD AUDIO ... เอามาฟัง ได้เสียงต่างจากต้นฉบับจากไฟล์ไหมครับ... อยากรู้อ่ะ..
:SKJ_1_43:

เม่น

Re: ใครเคยลองมาบ้าง หรือยังครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28-06-2012, 12:33:16 AM »
เคยทำครับผม  แต่ฟังไม่ออก   ใครมีวิธีทำให้ฟังออกบ้างครับ

Re: ใครเคยลองมาบ้าง หรือยังครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28-06-2012, 08:24:04 AM »
เพิ่งเห้นกระทู้
เลยอยากจะบอกว่า
"ผมทำบ่อยมาก" ครับ
file ที่มีนามสกุล .flac และ .wav หากเปิดโดย โปรแกรม Adobe Audition จะให้เสียงเบากว่า โปรแกรมอื่นๆ
file ที่มีนามสกุล .mp3 เสียงอาจจะด้อยกว่า file ที่มีนามสกุล .flac และ .wav หากเปิดด้วยโปรมแกรมเล่นเพลง ทุกโปรแกรม

แต่เมื่อจัดทำเป็น Audio CD แล้ว จากทุกไฟล์ในทุกรูปแบบ
จะให้เสียง กังวาลมากขึ้น
ทั้งนี้ อาจจะขึ้นอยู่กับเครื่องเล่น CD แบบ Hi-end พลังขับ (RMS Watt) ของเครื่องเล่น
การให้เสียงดี ที่น่าฟังของแต่ละเพลง จึงขึ้นอยู่กับ องค์ประกอบ หรือ ปัจจัยหลายอย่าง ครับ

จากการสังเกต และ ประสพการณ์ตรงของผม ครับ ท่านพี่

เม่น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28-06-2012, 01:33:22 PM »
สมุติมีคนนำ mp3 ไปเขียนเป็น CD AUDIO   เรามีวิธี check ไหมครับ  หรือต้องลองฟังเทียบกับต้นฉบับอย่างเดียว  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13-07-2012, 08:22:26 PM »
ขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ค่อยได้เข้าเว็บ.. อิอิ ปัญหาสุขภาพ น่ะครับ
พอดีกระทู้แบบนี้ น้อยคนสนใจ เห็นมี ดร. กะ คุณ เม่น มาแจม ..เลยเอาน่า แจมกันต่ออีกหน่อย
..เพื่อความกระจ่าง.. น่ะครับ

เพิ่งเห้นกระทู้
เลยอยากจะบอกว่า
"ผมทำบ่อยมาก" ครับ
file ที่มีนามสกุล .flac และ .wav หากเปิดโดย โปรแกรม Adobe Audition จะให้เสียงเบากว่า โปรแกรมอื่นๆ
file ที่มีนามสกุล .mp3 เสียงอาจจะด้อยกว่า file ที่มีนามสกุล .flac และ .wav หากเปิดด้วยโปรมแกรมเล่นเพลง ทุกโปรแกรม

แต่เมื่อจัดทำเป็น Audio CD แล้ว จากทุกไฟล์ในทุกรูปแบบ
จะให้เสียง กังวาลมากขึ้น
ทั้งนี้ อาจจะขึ้นอยู่กับเครื่องเล่น CD แบบ Hi-end พลังขับ (RMS Watt) ของเครื่องเล่น
การให้เสียงดี ที่น่าฟังของแต่ละเพลง จึงขึ้นอยู่กับ องค์ประกอบ หรือ ปัจจัยหลายอย่าง ครับ

จากการสังเกต และ ประสพการณ์ตรงของผม ครับ ท่านพี่

ผมมาอ่านๆดู กรณี ท่าน ดร. ที่สังเกตมานั้น ก็เป็นจริงอย่างท่านบอกมา อืม.. น่าสน ที่ไม่มีกั๊ก.. (เพราะบอกลา..กั๊กแล้ว 55)
ผมเองก็เคยสังเกต แต่ไม่ละเอียดเท่าท่าน ดร. เพียงแต่มุ่งมองไปที่ Setting ของ Adobe Audition ว่าใช้ Drivers ตัวไหนไปขับ Soundgard
ซึ่ง หาก Set เบี่ยงไปจาก Soundgard แต่มันกลับ Auto ให้..คือ ทำให้ฟังหรือใช้โปรแกรม ได้ปรกติ ก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เพียงแต่ Volume ที่ได้ ก็ออกจะเบาไป หรือ ดังเท่าปรกติ ที่ ดร. เจอมาแหละครับ

พูดต่อไปถึง Audio CD ที่ทำจากไฟล์ แล้ว ดร. บอกได้เสียงไปอีกแบบ ดูเหมือนจะเป็น แง่บวก ซะด้วย
นั่นก็เป็น อย่าง ที่ ดร. บอกมา จริงด้วย ผมก็เจอ เช่นนั้น นี่ก็เคยคุยกะ ก๊วน หลายองค์ ไปแล้วเรื่องนี้ ..อิอิ
เรื่องของเรื่อง มันเกิด จาก Drivers ที่ใช้ขับและชดเชย เสียง ที่ได้จาก Audio CD ที่ไปอิง อะไรนะ ทำนองว่า Red Book (ไม่ Conferm เพราะไม่ได้กางตำราตอบ)
ซึ่งเหมือนกับว่า ทุกเครื่องที่จะเปิด Audio CD ต้องมี Standard เดียวกัน.. มันเป็นตั้งแต่ตอนที่จะ สร้าง Code เป็น Audio CD แล้ว
ที่จริงที่สังเกตได้ คือเสียงจาก Audio CD ที่เปรียบกับไฟล์ต้นฉบับ พอฟังจากเครื่องเล่นในรถ..(อิอิ..ผมเลี่ยงที่จะไม่ฟังจากคอม) อ่ะนะ.. เสียงจาก Audio CD มันกระชับ หนักแน่นกว่า จนขนาด ดร.บอกว่า มันกังวาลกว่า .. อืม.. ครับเรื่องนี้ต้องขยายผล ด้วยการไปลองทำแล้วฟังดูกันเอง

.. อย่าได้เชื่อจากที่ผมเขียนเชียว  แล้วจะมาหาว่าโดน คนแก่หลอก ไม่ได้นะหนู 55

ใครเคยลองมาบ้าง หรือยังครับ ?
แบบว่า มีไฟล์เสียง wav/flac/mp3 ในมือ
แล้วเอา มาทำเป็น CD AUDIO ... เอามาฟัง ได้เสียงต่างจากต้นฉบับจากไฟล์ไหมครับ... อยากรู้อ่ะ..
:SKJ_1_43:

ผมไม่ทราบ ว่าคุณ เม่น ยังสนใจอยู่หรือไม่
แต่ผมเห็นว่า ควรตอบให้เพราะ ยังเป็นประโยชน์โดยรวม
แยกเป็นกรณี นะครับ

- นอกประเด็นเพื่อวกเข้าประเด็นทีหลัง แบบว่า มีไฟล์เสียง wav/flac/mp3 ในมือ นั้นน่ะ.. สำหรับพวก ก๊วนเพลงเก่า ที่บางท่านมือแตกลายงา แล้วนั่นน่ะ นามสกุลของไฟล์ ไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกอะไรนัก ต้องลองฟังสถานเดียว (อ้อ..ไปตรวจสเป็คตรัม ก็พอรู้)เท่านั้น เพราะ..เพราะว่า พวกเราพบบ่อยๆพวกเพลงที่ UpRate และนามสกุล จึง เชื่อหูตัวเอง มากที่สุดครับ เรื่องนามสกุลและขนาดไฟล์ ที่เป็นมาตราฐาน ไม่ได้ช่วยเรื่องเสียง .. (นี่เฉพาะเรื่องเพลงเก่าๆนะ) เชื่อไหมล่ะครับ ไฟล์เสียงจากแผ่นที่ริปดีๆหน่อย ลดจาก WAV เป็น mp3 128 kbps ฟังไพเราะกว่า CD ก็มีให้เห็นทั่วไป

ผมจึงลองเทียบให้ แบบนี้ คือ มีนะ แบบว่า ถอดเสียงจาก CD Audio เป็นไฟล์ wav/flac/mp3 (บางคนเดาะถอดรหัส เป็น 48 kHz ไปโน่นเลยก็มี..เฮ้อ) ซะดิบดี ปรากฏว่าพอฟังกับโปรแกรมฟังเพลงในคอม อย่างตั้งใจ เอ้ะ.. CD Audio ทำท่าว่าเสียงดีกว่า..แฮะ..

ลองย้อนรอยคำตอบดูครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น.. ทำไมถึงมีข้อแตกเล็กน้อย ขึ้นได้
เชื่อไหม.. ก๊วนที่เล่นๆอยู่นี่ หลายคน โดยเฉพาะพวกอยู่นิ่งไม่เป็นอย่าง น้องคำแสง นั่น .. มีการบ้านตรงกันข้อนึง คือ ทุกคนก็หามาตราฐาน (ทุ้ม-แหลม)ของไฟล์เสียง ว่า หากนำไปทำเป็น CD Audio แล้ว เสียงออกมาจึงพอดี ..

ผมเสียดายธง จึงไม่ฟันให้เสียของ..

นี่เท่ากับว่า คำตอบตรงหน้า คือ เสียงจาก wav/flac/mp3 มาทำเป็น CD Audio..ต่างกัน..เพราะ..?(ให้ข้อสังเกตไปแล้วนะ..ข้างบนโน่นน่ะครับ)
ส่วนเสียงดีขึ้นหรือแย่ลงนั้น ต้องลองทำกันเองครับ

DJ_SANG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13-07-2012, 08:51:21 PM »
ผมก็ทำบ่อยมากครับ
Mp3 ที่ได้มาหากเอาลงแผ่นเป็น AUDIO เสียงจะดีขึ้น
แต่ขึ้นอยู่กับต้นทางที่มาด้วย หากริปมาเสียงดีๆก็ยิ่งเสียงดีขึ้นครับ
พูดง่ายๆว่า จากที่บีบไว้ 2 - 8 - 10 M พอมาทำเป็น AUDIO มันขยายขึ้นเป็น20 - 30 M
ต้องดีกว่าแน่นอน แต่ถ้าเป็นไฟล์ Mp3. ที่บีบมามากๆแค่ 128k อันนี้กังวาลขึ้นแต่เสียงมันดังซั๋วๆครับ