ผู้เขียน หัวข้อ: ชมหัวเข็มหลายหลากรุ่น  (อ่าน 3332 ครั้ง)

ชมหัวเข็มหลายหลากรุ่น
« เมื่อ: 15-04-2012, 02:12:41 PM »

มาชมหัวเข็มหลายหลากรุ่น ที่ผมชอบเก็บสะสม

ชรินทร์

Re: ชมหัวเข็มหลายหลากรุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15-04-2012, 05:11:02 PM »
โอ้โฮ มูลค่า คงจะหลายตัง นะครับ หัวหนึ่งก็ เท่าไหร่เข้าไปแล้ว แต่นี้หลายหัว สุดๆ เลยครับ
ของผม มีอยู่ สองหัว อีกหัว ใช้ไม่ดี ผมเลยเอาเก็บ เข้ากรุ เรียบร้อยแล้วครับ หัวที่ใช้อยู่ก็
หัวที่ รปเพลงอยู่ ช่วงนี้ครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15-04-2012, 05:27:10 PM »
น่าจะนำมาประมูลสักรุ่นสองรุ่นนะครับ
ของผมคัวเดียวอันเดียวโด่เด่หากอยู่ไกล้ๆจะแอบไปฉกสักตัวสองตัว :SKJ_7_01: :SKJ_5_03:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15-04-2012, 07:02:17 PM »
:SKJ_1_21: ผมน่ะ .. ไม่คาดคิดว่า สงกรานต์ ปีนี้ เฒ่าสะตอจะทำเซอร์ไพร์ 55 จริงนะ..นึว่าเกลอเฒ่า จะหลบร้อนไปเที่ยว ตปต..ซะแล้ว
ผมมีเพื่อนหลายคน บางคนปิดร้าน..โน่น เปิด มัน 20 โน่นบอก ไป ปตท. ดีกว่า ผมสงสัยเลยถามสาเหตุ ว่าทำไมเอาเงินไทยไปใช้ ตปท.

คำตอบที่ได้รับ.. สะกิดใจเกินกว่าจะมาบรรยายในเว็บนี้ได้..จึงต้องขอโทษเพื่อนๆด้วย

แบบว่า..เห็นหัวเข็มที่เฒ่าสะตอ... สะสมเรียงไว้ แบบรังจั๊กจั่นเสียงดียามแล้ง... หูย.. อยากไปชมกะตา..แต่ เห็นช่าวที่ผ่านมาแล้วเสียวถึงลำไส้เล็ก
จึงตัดใจ.. ชม..ความมีน้ำใจของพี่ หน้าบอร์ด นี่ก็แล้วกัน
แบบว่า.. พี่เป็นแบบอย่างที่ดีต่อวงการริปเพลงจากแผ่นเสียง มาเป็นไฟล์ออดิโอ ซึ่งน้องๆหลายคนพยายามแล้วพยายามเล่า..เจริญรอยตามหนุ่มใต้..นาม สันติ ยะลา
ผลงานที่ออกมา ..เป็นที่ยอมรับของน้องพี่ ผ่านและล่วงเลยเวลาของการพิสูจน์คุณภาพของผลงานการริป
ถึงแม้ บางครา บางผลงาน ถูกเฒ่าสะตอ..วางเพื่อลองใจและวัดใจน้องพี่ .. อิอิ.. นั่นมันก็แค่มีบ้างบางคน มองไม่ออก
อิอิ.. แล้วก็มาเอิ๊กอ๊าก หลังไมค์.. เรื่อยมา.. มันก็สุขไปอีกแบบ จริงไหมพี่..หรือจะเรียกว่าเกลอเฒ่าดีกว่าไหม.. 55 เกือบจะถูกหามลงหลายสนามด้วยกันมาแล้วก็งี๊ล่ะ ทิ้งกันไม่ลง

นี่นี่.. เอารูปมาลงยั่วน้ำลาย .. นี่แบบนี้เรียกว่าเปิดหน้าชก .ญี่ปุ่นเขาว่าแบบซามูไร .. ไม่ใช่พวกนินจา แบบว่าลึกลับเทือกนั้น

ไหนๆ..ก็ไหนๆ น่านะ ..ผ่อนเรื่องริป แล้ววิจารณ์แต่ละหัวให้หน่อยซิพี่.. เผื่อจะกระตุ้นเฒ่าสะแกกรัง.. ยอมแคะกระปุกตังค์.. หามาใช้บ้าง...55

สงกรานต์ปีนี้..ผมถือว่า นี่เป็นกระทู้ทึ่ดีกว่าถูกหวยซะอีกอ่ะ...

DJ_SANG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16-04-2012, 12:16:11 AM »
โอ้โห....ข้าน้อย
ขอคาราวะครับพี่หลวง
สุดยอดจริงๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23-05-2012, 08:20:13 PM »
ตัวอย่างแมลงเหรอครับพี่สันติ มีแบบยกกระโหลก แกะหัว สุดคณา  :SKJ_1_09:
แต่เอ..ไอ้เจ้าเอ็มพาย นี่มันเสียงแบบไหนกันนะ อยากรู้จัง
ว่างๆ พี่สันติน่าจะลองเอาทุกหัวมาริปที่คอนดิชั่นเดียวกันแวเทียบกันจะๆเลย..
หัวไหนแจ่มกว่ากัน   :SKJ_7_09:

กระออม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23-05-2012, 08:30:32 PM »
โอ้โฮ ครับ ของสะสมของเศรษฐีนะครับเนี่ย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23-05-2012, 08:49:16 PM »
ตัวอย่างแมลงเหรอครับพี่สันติ มีแบบยกกระโหลก แกะหัว สุดคณา  :SKJ_1_09:
แต่เอ..ไอ้เจ้าเอ็มพาย นี่มันเสียงแบบไหนกันนะ อยากรู้จัง
ว่างๆ พี่สันติน่าจะลองเอาทุกหัวมาริปที่คอนดิชั่นเดียวกันแวเทียบกันจะๆเลย..
หัวไหนแจ่มกว่ากัน   :SKJ_7_09:

จากการฟังเทียบกับตัวอื่น ผมว่า Empire ยี่ห้อนี้มันถูกหูครับ น้ำเสียง มิติ ตั้งแต่ต่ำถึงสูง ออกค่อนข้างดีมาก
ที่สำคัญ.....นักริปจะต้องหาพวกสัญญาณเอาท์พุทสูง  การเล่นหัวเข็มอย่าไปตามกระแสพ่อค้าหรือพวกกูรู
แต่..เอ๊ะผมก็หมดไปหลายหมื่นนะเฉพาะหัวเข็ม..............หัวเข็มคุณภาพบางครั้งไม่ต้องราคาสูง
ผมจะยกตัวอย่างค่าตัวหัวเข็ม เช่นบางรุ่นราคา 8000 บาท  แต่ไม่ใช่หมายความว่าเสียงจะเหนือกว่าราคา 2000
แบบไม่เห็นฝุ่นนะ  บางที่แทบฟังไม่ออก   เรื่องเอาท์พุทออกมาเท่าไรให้ดูสเป็ค เช่น M447 ตามสเป็คออกมา
9 มิลลิโวลท์   ชัวร์ RXT 3 ประมาณ 4.9 มิลลิโวลท์ Stanton 890 SA เอาท์พุทประมาณ 6.8 มิลลิโวลท์
หัวเข็มที่เหมาะกับการริปน่าจะสัก 5 มิลลิโวลท์ขึ้นไป มิฉะนั้นเราจะต้องเร่งเกนขยายให้มากพอกับการบันทึก
เสียง หากเอาท์พุทสูงแบบ M 447 เราอาจรู้สึกว่าแรงไป เสียงมักมีอาการปลายแตก (ผมไม่ใช้ตั้งนานแล้ว)
มีไว้หลายหัวเพื่อเปรียบเทียบเสียง น่าจะเหมาะกว่ากับเพลงหลายแนว
**** หัวเข็มที่ดี อาจไม่ใช่หัวเข็มที่แพง ..คุณสมบัติหัวเข็มที่ดี ให้ฟังดูว่า คนเล่นดนตรีเต็มใจเล่นมั๊ย?
นักร้องเต็มใจร้องมั๊ย...หากฟังแล้วดนตรีใช่  คนร้องเสียงเต็มอิ่ม....นั้นคือหัวเข็มที่ดี..แต่ก็มีส่วนประกอบ
ข้างเคียงอีกหลายอย่างที่ต้องจำแนกออกไป

moodan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19-07-2012, 05:09:28 PM »
มากมายจริงครับ ไม่เคยเห็นของใครมาก่อนครับ ขอบคุณมากครับที่เอามาให้ชมกันครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08-09-2012, 06:54:55 AM »
ย้อนกลับมาดูกระทู้เก่าๆยามเหงาๆว่างๆ  มาเจอกระทู้นี้เข้าทำให้อึ้งไป  เรื่องหัวเข็มอะไรนี่นกไม่รู้เรื่องหรอก รู้แต่ว่าพี่สันติ ยะลาทุ่มเทและตั้งใจในการริปเพลงจากแผ่นเพื่อให้คุณภาพเพลงนั้นดีขึ้นและฟังไพเราะเสนาะหูแค่ไหน ดูได้จากจำนวนหัวเข็มและขนาดการใช้งาน เหนื่อยงานและยังเสียสละเวลา เงินทองมากมาย

นกยังมองไม่ออกว่าในอนาคตหากพี่สันติ และพี่ๆทุกท่านในสะกิดใจที่ริปเพลงจากแผ่นและเทปเก่งๆเบื่อแล้วเลิกลากันไป เด็กรุ่นหลังจะมีใครสานต่อไหม ที่สะกิดใจนี่นกยอมรับเลยพี่ๆเก่งขั้นเทพทุกคน ทุกครั้งที่คิดก็รู้สึกเศร้า  พวกพี่ๆอย่าเพิ่งเบื่อหรือเลิกนะคะ พี่สันติและพี่ๆที่นกคุยด้วยที่นี่เป็นทรัพกรที่มีคุณค่ามากสำหรับวงการลูกทุ่งเป็นผู้ฟังที่มีอุดมการณ์สืบสานตำนานลูกทุ่งจริงๆ ขอบคุณพี่สันติ และพี่ๆทุกท่านอีกครั้งสำหรับผลงานการริปแผ่นเพลงและเทปทุกชิ้นจากใจค่ะ

ปล. รู้แล้วที่พี่สันติผอมเพราะเอากะตังค์ไปซื้อไอ้แหลมๆนี่เอง 5555 เลยไม่มีตังค์ กินข้าว  ขึ้นมา กทม. ก็ไปเอาเบอร์ของนกจากพี่อาทิตย์ โทรมาหานกนะ จะพาไปกินข้าว แล้วก็ไปชมดาวด้วยกันสองคน 55555 :SKJ_7_03: :SKJ_7_03: