ผู้เขียน หัวข้อ: สายัณห็ สัญญา - รักเธอเท่าฟ้า...ที่ไม่เหมือนซี ดี  (อ่าน 3794 ครั้ง)

วันนี้ผมลองหัวเข็มผสมข้ามรุ่น โดยใช้หัวชัวร์ SC35 +ปลายเข็มชัวร์ RXT 3 โดยการตะไบบางส่วนจนเสียบแน่น
จากการทดสอบเสียงขณะยังไม่เบิร์นปลายเข็ม..เสียงที่เปล่งออกมากลับดีกว่าพวกหัวแพงๆ บางรุ่น

สายัณห็ สัญญา - รักเธอเท่าฟ้า(เวอร์ชั่นนี้อาจไม่เหมือนที่ทำขาย)

<a href="http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/say.swf" target="_blank" class="new_win">http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/say.swf</a>

เสียงนักร้องโดดเด่นทุ้มนุ่มลึก ปลายเสียงแหลมคมชัด ดนตรีออกมามีมิติ ฟังจากตัวอย่างเพลงยังดีขนาด ฟังหลายรอบก็ไม่มีอาการเมื่อยหู เบียร์สักขวดคลอตามเบาๆ สุขจริงๆครับ

ผมสนใจ ชื่อผู้แต่งทำนอง คือ "แดน สนธยา"
และ วงดนตรี ชินกร ไกรลาศ

น่าจะเป็นการบันทึกเสียง ครั้ง ที่ 2 หรือปล่าว ครับ ไม่แน่ใจ เพราะผมไม่ค่อยได้ติดตาม ผลงานของ นักร้อง ท่านนี้

ลุงอาทิตย์อุทัย ช่วยให้คำตอบ ด้วยครับ

นี่แหล่ะครับ ต้นฉบับบันทึกเสียงครั้งแรก
ที่คอเพลงสายัณห์ สัญญา โหยหากันมานานแสนนาน
ในแผ่นตราสามโฆษก เป็นการบันทึกเสียงใหม่
เวอร์ชั่นเดียวกับที่มีขายใน CD ครับลุงสันติยุทธ

ขอบคุณพี่หลวงมากครับ ผมก็หาอยู่เหมือนกันเวอร์ชั่นนี้

ส่วนในเรื่องของคนแต่งเพลงนี้ ไม่แน่ใจครับ เพราะในประวัติสายัณห์ สัญญา
บอกว่าเพลงนี้ตอนสมัยเป็นเด็กปั๊ม เถ้าแก่เจ้าของปั๊มน้ำมันทำให้ 2 เพลง
แต่ภายหลัง นำมาบันทึกใหม่ ยุคแผ่นเสียงสามโฆษก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21-04-2012, 10:45:20 AM โดย พ่อใหญ่คำแสง »

พี่สันติ @ ยะลา
อยากทราบว่า มีคลิปตอนตะไบมั้ยครับ อยากจะลองแต่ใจไม่ถึง..

...ฟังเพลงนี้ที่ไรนึกถึงโก้วบ้อทุกที...เมื่อครั้งเข้ากรุงเทพฯใหม่ๆ...ขอบคุณในความพยายามสรรหาสิ่งใหม่ๆมาเพื่อเพิ่มบรรยากาศในการฟังเพลงครับท่านสันติ ยะลา... :SKJ_4_96:

ในส่วนความเป็นมาของนักร้องท่านนี้ ผมไม่ทราบที่มาจริงๆ ครับ
ทราบเพียงว่า ในชีวิต การเป็นนักร้อง ของสายัณห์ สัญญา ช่วงหนึ่ง

ที่ข้อมูลประวัติ ที่หาอ่านได้ทั่วไป ในโลกไซเบอร์ ของสายัณห์ สัญญา
ว่า ครั้งหนึ่ง สายัณห์ สัญญา เคยอยู่ กังวงดนตรี "กังวาลไพร ลูกเพชร"

แต่ จาก คำบอกเล่าของ "ครูกังวาลไพร ลูกเพชร" ครูเล่ามาว่า
เมื่อก่อน วงผมเวลาเดินทางไปแสดงตามที่ต่างๆ จะมีสายัณห์ สัญญา ไปร่วมด้วย
แต่ไม่ใช่สมาชิกวง เป็นเพียงนักร้องรับเชิญ โดยสมชาย ทองขาว เป็นผู้จัดการ

กว่าจะโด่งดังมีชื่อเสียง สายัณห์ สัญญา ผ่านมาหลายวงมาก
ออกจากวงผ่องศรี วรนุช ก็มาอยู่กับวงดนตรี ครูพยงค์ มุกดา
ช่วงที่อยู่กับครูพยงค์ มุกดา ก็มีโอกาสบันทึกแผ่นเสียงหลายเพลง
หลังจากนั้นก็ออกจากวงดนตรีครูพยงค์ มุกดา แล้วมาอยู่วงดนตรี ชินกร ไกรลาศ
ช่วงนี้เองที่ได้รู้จักและสนิทกับ เพื่อนรัก(พี่บัว สุพรรณ สันติชัย)

สุพรรณ สันติชัย เป็นนักร้องประจำวงดนตรี ชินกร ไกรลาศ
อยู่มาวันหนึ่ง พี่บัว สุพรรณ สันติชัย เหลือบไปเห็นสมาชิกใหม่ในวง คือสายัณห์ สัญญา นั้นเอง
ตอนนั้นสายัณห์ สัญญา เข้ามาอยู่ในวง ชินกร ไกรลาศ ทำหน้าที่คอนวอยแบกของ
พี่บัวจ้องดูอยู่ด้วยความสงสัย และงง ๆ ที่งงเพราะเห็น " ไอ้หมอนี่ มาอยู่สามวันแล้วทำไม ยังใส่เสื้อผ้าชุดเดิม "

ด้วยความสงสัย พี่เลยไปถามดู ก็ได้ความว่า ตัวของสายัณห์ สัญญา ออกจากวงครูพยงค์ มุกดา แบบหักดิบ
คือออกคืนนั้นเลย ด้วยสาเหตุอะไร เขาไม่บอก แม้แต่กระเป๋าเสื้อผ้าก็ไม่ได้ไปเอามาจากรถ
มาสมัครวงดนตรี ชินกร ไกรลาศ เลยมีเสื้อผ้าชุดเดียวเอง พี่บัวเลยถามว่า " แล้วมึงกินข้าวรึยังว่ะ "
สายัณห์ บอกยังเลยหิวเหมือนกันนะ พี่ยบัวก็เลยพาไปกินข้าวกินปลา แบ่งเสื้อผ้าให้ไปใส่หลายตัว
หลังจากนั้นเป็นต้นมา ทั้งคู่ก็สนิทกันมาก เหมือนเพื่อนรักเพื่อนซี้ จุดนี้เองทำให้ สุพรรณ สันติชัย

ได้ทราบว่า สาัยัณห์ สัญญา คือนักร้องอัดแผ่นเสียง สมัยก่อนใครอัดแผ่นเสียงบ้าง
คงไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ออก TV และอัดทิ้งๆก็เยอะ อัดแล้วไม่มีโอกาส ได้เปิดออกสถานีวิทยุ
ก็ไม่มีใครรู้จัก เหมือนสายัณห์ สัญญา นี่เอง ที่อัดทิ้งไว้เยอะมาก วงละเพลง 2 เพลง

หลังจากวันนั้น สุพรรณ สันติชัย ก็สนับสนุนเพื่อนรักเต็มตัว ด้วยการไปพูดกับ ชินกร ไกรลาศ
ว่าเพื่อนผมร้องเพลงได้ครับ ร้องดีด้วยเคยอัดแผ่นเสียงมาแล้วด้วย ให้เขาเป็นนักร้องในวงเถอะนะครับ
หัวหน้า ชินกร ไกรลาศ จึงเปิดโอกาศ ให้สายัณห์ สัญญา ขึ้นร้องเพลงและเป็นนักร้องประจำวงในเวลาต่อมา

จุดนี้เองครับที่ทำให้ทั้งคู่ พี่เป้าและพี่บัว ไปไหนมาไหน ไม่เคยทิ้งตั้งแต่สมัยดังๆ จนถึงทุกวันนี้ก็ยังเป็นเพื่อนรัก
เรื่องราวทั้งหมดมัน มาขัดแย้งกันในตัว ในประวัติบอกว่า ร้องเพลงนี้โด่งดัง เป็นเพลงแรก
แต่สมัยสายัณห์ สัญญา อยู่วงดนตรีครู พยงค์ มุกดา ได้อัดแผ่นเสียงไว้หลายเพลง เช่น คนใต้ไม่หวาน / รักทรมาน
แต่เพลงที่บันทึกเสียงเพลงแรกในชีวิต สมัยเป็นหางเครื่อง อยู่วงแม่ผ่อง
คือเพลง หักใจไม่ลง ตอนนั้นใช้ชื่อ กัมชัย ราษฎ์บำรุง
เป็นไปได้ไหมครับว่า แผ่นนี้เพลง รักเธอเท่าฟ้า บันทึกเสียงไว้ สมัยที่สาัยัณห์เป็นเด็กปั๊ม ช่วงที่ออกมาจากวงแม่ผ่อง
แล้วเจ้าของปั๊มจัดการให้ โดยหาเพลงหาทีมดนตรีมาเล่น แต่เผอิญ เป็นทีมดนตรีของวงดนตรี ชินกร ไกรลาศ
ก็เลยพิมพ์ที่แผ่นเสียงว่า วงดนตรี ชินกร ไกรลาศ เป็นการให้เกียรติ แต่ตัวของสายัณห์ สัญญา เองไม่ได้อยู่วงนี้ พึ่งเข้ามาอยู่
ตอนออกจากวงดนตรีครูพยงค์ มุกดา ตามคำบอกเล่าของพี่บัว สุพรรณ สันติชัย

เรื่องราวต่างๆ พี่บัว สุพรรณ สันติชัย
เล่าให้ผมฟังครับ เลยนำมาเล่าต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21-04-2012, 10:53:37 AM โดย พ่อใหญ่คำแสง »

พี่สันติ @ ยะลา
อยากทราบว่า มีคลิปตอนตะไบมั้ยครับ อยากจะลองแต่ใจไม่ถึง..

ใช้ตะไบละเอียด แต่งพลาสติกให้ลงตัวก็ได้หัวเกรดสูงราคาถูกมาไว้ใช้ แต่วางน้ำหนักไม่เกิน 1.25 หากเกินก้านอาจหักนะ เพราะเกินสเป็ค.

ขอลบภาพซ้ำออกหน่อยครับ...ผมยังมีทีเด็ดเรื่องเข็ม GE VRII ที่ราคามันแพงแบบบ้าครั่ง ปลายเข็มราคา 4500 แต่ผมใช้ปลาย 400 บาท
ที่คุณภาพไม่เป็นรองของแท้แม้แต่น้อย

ขอบคุณทั้งสอง ส. ครับ

ขอบคุณ ส. คำแสง ที่เอาประวัติพี่เป้ามาให้อ่านแบบชัดเจน ครั้งหน้าไปหา พี่เป้าเมื่อไหร่บอกนะ เผื่อจะติดไปด้วย อยากคุยกะแกตัวเป็นๆ :SKJ_1_30:

ขอบคุณ พี่ ส. สันติพงษ์ ที่เอารูปมาโชว์กันจะๆ ทีแรกนึกว่าตะไบแกนเข็มซะอีก แต่ดูจากรูปงานเนี๊ยบระดับช่างอาชีพ หาใช่มือสมัครเล่นแบบผมไม่
อย่างว่าล่ะครับ พี่สันติมีฟาร์มจิ้งหรีดหลายตัว ก็ต้องหาวิธีเล่นกะมันหลายๆแบบ... :SKJ_1_21:

หายร้อนกับอากาศวันนีเลยครับ ผมเองก็เพิ่งได้ฟังวันนี้นี่เองมันมีอะไรที่ไม่คาดคิดอีกมาก

เพลงลูกทุ่งประวัติศาสตร์ของพี่เป้าครับ

สวัสดี พี่หลวง ตอนเด็กๆ ผมได้ยินแต่เพลง ที่เขาเปิด ตาม สถานี วิทยุ เพลง
ความรักเหมือนยาขม แต่เพลงเหล่านี้ ผมก็ไม่แน่ใจครับว่า ที่บันทึกใน cd อันไหนก่อน อันไหน หลัง
แต่ที่ผมฟัง ถ้าให้ทาย ผมว่า เพลงที่พี่หลางวาง ขนะนี้ เป็น คนละเวอร์ชั่น แน่นอนครับ
อย่างงัยก็ ขอขอบคุณมากๆ ที่นำเสนอ ครับ คำตอบสุดท้าย เป็น คนละ เวอร์ชั่น แน่นอนครับ

ขอบคุณ พี่พงษ์ ที่นำของแปลกมาให้ลิ้มรสกัน แถมความรู้แบบแฮนด์เมด.. มาให้รู้เห็นกันจะจะ.. แบบนี้ นับถือครับ
ขอบคุณ คำแสง ที่นำเรื่องราวแต่หนหลังบางช่วง ที่หายไปในวงการ มาเล่าสู่ให้ได้รู้กันทั่วอีกที
ขอบคุณ ก๊วนทุกท่าน ที่มาทักทายเป็นยากระสายคลายร้อน..(ตับแลบ) ..หู้ ช่วงนี้ไหง มันช่างร้อนแบบนี้... (วะ..ฮึ)

เกินห้ามหักใจได้ หากให้เอ่ยถึงประวัติของ นักร้องที่เคยดังโด่ง อันเป็นที่สุดของยุค 15-25
ผมเชื่อว่าแม้ให้เป็น..วาทะของตัวคุณสายัณห์เอง.. ก็ยังอาจ.. (เพียงอาจจะ) หาจุดลงตัวได้ยาก ครับ
แค่ให้ลำดับก่อนหลัง.. ก็ถือว่า ยังยากต่อการนำส่วนรู้นี้ที่ได้ ไปประกอบร่างประวัติของเขาให้ถูกต้องตามขั้นตอน
เพราะองค์ประกอบรอบข้างยุคนั้น .. ยุคที่เขาเริ่มดัง มันทำให้ประวัติตรงนั้น ยับยู่ยี่แถมฉีกขาดออกอีกบางส่วน!
..เอาเตารีดไอน้ำ...ชั้นดีมารีด ก็ไม่เรียบได้หรอกครับ

โดยส่วนตัวชอบเพลงที่เขาร้องทุกเพลงครับ แต่เครดิตผม ไม่พอครับ ท่านน้อง ดร. ที่จะบอกว่า นี่เป็นเวอร์ชั่นใด

..ทิ้งท้าย..ถึงเฒ่าสะตอ.. เพลงนี้เพราะมากครับ... ไม่ด้อยกว่า "พลัดคู่-4แทรค" อีกด้วย.. ไม่ควรปล่อยให้เพลงนี้ยืนโดดเดี่ยว  นะ..สิบอกให้.. :SKJ_1_09:

เพลงนี้ผมว่าเคยได้ยินนานมากเลย ทีแรกยังเข้าใจว่าที่ฟังอยู่เป็นต้นฉบับ ผิดคาด ขอบคุณมากครับ คุณสันติ