ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญา พรนารายณ์ - อ่างทองระทม  (อ่าน 2115 ครั้ง)

สัญญา  พรนารายณ์ - อ่างทองระทม

<a href="http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/m3d.swf" target="_blank" class="new_win">http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/m3d.swf</a>

แก้ไขเมื่อ 21 เม.ย 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21-04-2012, 04:09:57 PM โดย สันติ ยะลา »

Re: สัญญา พรนารายณ์ - อ่างทองระทม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20-04-2012, 10:02:59 PM »
"อ่างทองระทม" หากมีคำถามคาใจ ว่ารู้จักเพลงนี้ไหม? รู้สิครับ นอกจากรู้แล้วยังร้องได้แบบไม่ชำเลืองเนื้อซะด้วย
นี่ผมก็ไม่ได้นึกฝันมาก่อน ว่าเฒ่าสะคอ จะนำมาเจาะใจใส่เต็มสองหูของผมน่ะ

ความไพเราะ อาจไม่ทรงค่าเท่ากับการอยากฟังเพลงที่ไม่ได้ฟังมานาน..นานเกินรอ ด้วยซ้ำ
บอกว่าฟ้าประทาน ก็หาใช่ไม่ เพราะนี่ เฒ่าสะตอ นามสันติ ยะลา เป็นผู้สร้างทางให้เปิดด้วยความความมีน้ำใจ

ขอคาระวะ 10 จอก :SKJ_8_88: x10 จอก

ถ้าว่าจำไม่ผิดล่ะก้อ พลงยุคนี้ คงอยู่ในราวไม่เกิน 2526 แหง

Re: สัญญา พรนารายณ์ - อ่างทองระทม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20-04-2012, 11:20:25 PM »

ที่แผ่นเป็นลายเซ็นต์คุณ พร  พรนารายณ์ เมื่อ 9 ม.ค. 2518 ครับ.ไม่ใช่ 2526 นะครับ
เป็นเพลงในยุค แรกๆนะครับ คุณ อาทิตย์  ยุค คุณ แวว มยุรา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21-04-2012, 10:29:20 AM »
 :SKJ_8_88: เมื่อคืนมันราวๆ 10 จอกน่ะครับ.... ขนาด PM กับ แสบแสง..ยังกดตั้งสองสามหน  ยังงงๆ ว่ากดผิดปุ่มหรือเปล่า
มันเป็นเช่นนั้นจริง ต้องขอโทษเพื่อนๆทุกท่านด้วย ที่ความทรงจำผมเลอะเทอะด้วยฤทธิ์ของเหลวที่มีดีกรี

ขอกระชับคำขอบคุณ.. อีกครั้ง เพลงนี้ ผมยังจำได้ว่า เคยมีหนังสือเพลงเล่มเล็กๆ แต่ก่อน 1 หรือ 2 บาท นี่แหละครับ ขนาดฉีกมาแปะไว้ในเล่มที่จดเพลง แต่ก็น่าเสียดาย รู้สึกว่าจะหลุดหายไปซะอีก.. :SKJ_8_25:

เล่มนั้น ดูเหมือนว่า จะเหลืออยู่แค่ สามสี่เพลง ที่จดไว้ แต่ยังหาไม่เจอ...
ที่เล่นเว็บนี่..หากหาคำกล่าวหาใส่ตัวเอง ว่าจะยังค้นเพลงที่หาไม่เจอใช่หรือเปล่า นั้น.. หากมองแต่พฤติกรรม..เขาก็ว่าใช่เลย

แต่..ก๊วนหลายๆคน ผมว่าคงรู้สึกเช่นผมเช่นกัน.. คือที่มีในมือนี่ก็ริปก็ฟัง ไม่หมดอยู่แล้ว
เพราะพวกเราชอบและแลกเปลี่ยนทัศนคติ ต่อวงการเพลงเก่า ที่มองเฉพาะส่วนศิลป์และความทรงจำ แค่นั้นเหมือนๆกัน

งั้นเรามาซ้อมชก กันต่อเลยว่า จากที่สังเกตแนวเสียงที่ เกลอสะตอใต้ วางเข็มมารำลึกถึงความหลังเพลงนี้
ความอิ่มของเสียง ดูมันจะแห้งไปหน่อย ทั้งที่แผ่นตรานี้ หลายเพลงที่เป็นส่วนของ แวว นั้น เท่าที่เคยผ่านมือ มันส่งผลให้ผมรู้สึกว่าแนวชกของ เกลอเฒ่า เปลี่ยนแปลงไป คงจะทดลองคัมภีร์เล่มใหม่อยู่กระมัง

แม้จะห่างไกลกัน แบบ กลางเหนือจรดสุดใต้ ก็จริง แต่ผมยังเชื่อในความสามารถของ เกลอ(ผมเป็นน้อง)เฒ่า ว่า สามารถที่จะทำเพลงนี้ ได้เสียงที่อิ่มเอิบกว่าที่ได้ยินอยู่นี้ แบบที่ยังคงความชัดในแต่ละช่วงโดยไม่ฟุ้ง.. 

ลองสังเกตดูสิครับ โดยมาตราฐานเสียงร้องของคุณเก่ง-สัญญา ในช่วงนั้น หากจำกันได้.. มันคงไม่แห้งแค่นี้..
นอกจาก.. ต่อมทอลซินอักเสบวันที่เขาบันทึก... หรือไม่เช่นเช่นก็มาจากแผ่นเสียงบันทึกมาไม่สมบูรณ์

เว้นแต่...พี่สันติ ของน้องๆ จะมีเวลาไปตรวจหาความอิ่มของเสียงที่หายไป ให้น้องพี่ในก๊วนอีกทีหรือไม่..
 :SKJ_1_21: ผมรู้ดีว่าเรื่องนี้ ไม่ยากไปสำหรับ เฒ่าสะตอ หรอก จริงแม๊ะ.... 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21-04-2012, 04:08:48 PM »

ลองริปใหม่เป็นเข็ม M 3D  ประเภทก้านโตวางน้ำหนักมาก เดี๋ยวเฒ่าสะแกกรังจะหาว่าเสียงออกมาบาง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21-04-2012, 04:33:29 PM »
ไม่เคยรู้จักและฟังเพลงนี้มาก่อนเลย
สัญ
ญา ผมฟังและรู้จักไม่กี่เพลงเลยท่าน อ่างทองระทมนึกว่ามีแต่ไพรวัลย์คนเดียว ฟังสามสี่รอบก็ว่าดีนะเพลงนี้หาฟังยากก็เลยตั้งใจฟัง :SKJ_8_01:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21-04-2012, 08:56:37 PM »
เอิ๊กๆ .. เกลอเฒ่าสะตอใต้ อุตส่าห์เจียดเวลาลองริปจากหัวเข็ม M3D มาให้ฟังอักที.. เฒ่าสะแกกรัง เห็นทีจะนิ่งดูเฉยไม่ได้

จะว่าไปเพลงนี้.. หากลองให้ข้อสังเกตลึกลงไปถึงสำเนียงลูกคอของคุณเก่ง สัญญา ตอนแรกเมื่อ วานนี้  จากเข็มเล็กความถี่สูงระยับ ผมกลับรู้สึกว่า การตั้งโน๊ตดนตรีกับเสียงร้องเหมือนว่าจะเกินไปครึ่งออฟเตก แบบว่า ถ้าแผ่นนี้อยู่ในมือเฒ่าสะแกกรัง ก็คงนำไปแก้ไขทางดิจิตอล ลด key เสียงทั้งระบบลง ประมาณ (-.25) - (-.5) เป็นแน่

ครั้นวันนี้..มาฟังจาก หัว M3D แล้ว.. OK แบบนี้ค่อยเป็นฝีมือการริปจากเกลอเฒ่า!...สมกับที่วงการเขายกให้ว่าปราณีตด้านเสียงอันเป็นที่สุดกับวงการเพลงเก่าๆ
ฟังแล้วคงไม่ต้องไปแก้ key เสียงร้องให้เสียเวลาอีก.. เพราะฟังแล้วว่าตรง key ที่นักร้องร้องได้ เออนะ..สมกับว่าตาเฒ่าสะตอ เป็นนักเลงเข้าใจเพลงเก่ายุคนั้นๆ อย่างแท้จริง 55

นี่คงเป็นเพราะน้ำใจ..ของเกลอกัน ติเพื่อก่อ ชมจากพื้นฐานจริง จึงไม่มีเหตุอันใดที่สองเฒ่าทอดห่างกัน.. แบบว่า เพลงยุคนั้นมาฟังสมัยนี้..มันเสียงอย่างไรหว่า.. อิอิ.. ก็คงต้องยึดจากคีย์เสียงร้อง เป็นหลักก่อนกระมังนะ  ว่า คีย์ขนาดนั้น..นักร้องจริงๆยุคนั้น กับเครื่องดนตรีที่ช่วยได้สมัยนั้น มันทำได้ไหม หากว่าคีย์ร้องมันเพี้ยนสุดห้ามปากได้.. 55 มันก็ต้องท้วงกันเป็นธรรมดา จากปากจริงมันเฉียงจากใจไม่เกินคืบ.. แล้วผลลัพธ์ มันก็เป็นดังคาด...จากฝีมือของ..สันติยะลา..
จริงนะ.. ถ้าย้ายความคาดมั่นแม่นยำ..เป็นการเกร็งเลขท้าย..ต่อววดได้แบบนี้..ล่ะ.. เฮอะ...

ขอบคุณ..พี่ จากใจดวงเล็กพริกขี้หนูของผม
จาก อาทิตย์อุทัย

55...ตอบรวบหัวรวบหางหัวแบบนี้..จะมีใครมาแซวไหมนี่ :SKJ_1_19:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14-09-2012, 08:58:21 PM »
เพลงนี้เข้าโอกาสน้ำกำลังขึ้นที่่จังหวัดอ่างทองเลย ขอรับไว้เปิดฟังน้ำท่วมและกาน ต้องขอขอบท่านที่ได้นำมาให้ฟัง :SKJ_1_02:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14-09-2012, 11:39:15 PM »
เพลงไม่ขึ้นฟังไม่ได้ หรือว่าโดนลบไปแล้วครับ เสียดายจัง อดฟังเลย..แง..แง  :SKJ_1_28: