สะกิดใจ > รวมมิตรสะกิดใจ

เพลง เจ้าน้ำตา คุณยุพิน แพรทอง เป็นนักร้องต้นฉบับใช่หรือไม่คะ

<< < (2/2)

สมชาย:
ตอนผมเดินเข้าไปในห้องแนะนำตัว พบว่ามีสมาชิกหลายๆท่านที่ผมรู้จักมักคุ้นจากที่อื่น เป็นผู้ทรงคุณวุฒิทั้งนั้น

ผมว่าน้องนกคงได้คำตอบจากท่านเหล่านั้นในไม่ช้านะครับ

ส่วนผมนั้น ต้องขอตัวเนื่องจากไม่สันทัดเลยเกี่ยวประวัติที่มาของเพลงหรือนักร้องเลยครับ :SKJ_4_96:

chapattaya:
เพลง เจ้าน้ำตา
คำร้อง ทำนอง ไพบูลย์ บุตรขัน
ขับร้องโดย ยุพิน แพรทอง
ได้รับรางวัลเสาอากาศทองคำพระราชทาน ในปี พ.ศ. 2521

"ชีวิตคนนี้ไม่มีแน่นอน เกิดมาเป็นตัวละคร แสดงละครของโลก
พระพรหมเท่านั้น ขีดเขียนประพันธ์สรรค์สร้างเรื่องโศก
กำหนดบทบาทให้ฉันวิโยค เกิดมาในโลกเป็นคนพิการ

โลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน โลกเราคือโรงละคร มีไฟกองฟอนเหมือนม่าน
ร่างกายของเรา ตายแล้วก็เผาเป็นเถ้าเป็นถ่าน
เมื่อจบบทบาทชาติเวรสงสาร ปิดม่านแสดงละครหนี้กรรม

ละครชีวิตคิดคิดก็น่าอนาถ มีทั้งบทบาท หัวเราะร้องไห้ประจำ
หันมองคนอื่น เห็นเขาชื่นฉันกลับต้องช้ำ
ฉากชีวิตฉันมีสีดำ โศกาน้ำตาเปียกหมอน

โลกสรรค์สร้างฉันขึ้นนั้นเหตุใด สร้างเนื้อเลือดเจือลงไป
จนเต็มดวงใจทั้งก้อน สรรค์สร้างความรักมาให้กัดกินใจฉันจนกร่อน
ต้องใส่หน้ากากออกฉากหลอกหลอน เล่นเป็นละครบทเจ้าน้ำตา"

เนื้อเพลง ฝนซาฟ้าใส
ยุพิน แพรทอง

มองกระจกเงาเห็นใบหน้าเรา...ใจสะอื้น
คิดยิ่งขมขื่นกล้ำกลืนแต่น้ำตา
ขี้ริ้วขี้เหร่ไม่เรี่ยมเร้โสภา
อยากมีผิวขาวเหมือนงา ไฉนเกิดมาเป็นคนผิวดำ

มองดอกลั่นทม หัวใจยิ่งตรมมิวายเว้นว่าง
หันมองหน้าต่าง มืดมนเพราะฝนพรำ
ฟ้ายังร้องไห้คร่ำครวญคล้ายระกำ
โอ้ใครหนอช่างทำให้ฟ้าระกำช้ำจนร้องไห้

ฝนตกลงมาน้ำบ่าทั่วไป ไหลเจิ่งบึงหนอง
กบเขียดก็ร้องดังระงมไพร
ฝนซาฟ้าสร่าง กระจ่างสดใส
ฉันคงจะได้ชื่นใจเหมือนกัน ........

มองลอดชายคาน้ำฝนหยดมา..แสนเศร้ากำโศก
เหมือนน้ำตาหยดราดรดอยู่ทุกวัน
น้อยใจคนที่บ่ายเบนหนีสัมพันธ์
ก่อนเคยสัญญารักกัน เดี๋ยวนี้สัมพันธ์นั้น...ไกลลิบลิ่ว

นก ใกล้รุ่ง:
 :SKJ_1_19: ต้องไปเกะต่อแล้งงี้พี่ชา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version